Tổng kết công tác bảo đảm an toàn thực phẩm năm 2020
Ngành Y tế hiện đang quản lý hơn 10.400 cơ sở sản xuất, kinh doanh thực phẩm, trong đó số cơ sở sản xuất, kinh doanh thực phẩm là hơn 5.740 cơ sở; cơ sở kinh doanh dịch vụ ăn uống và thức ăn đường phố là 4.660 cơ sở.
Trong năm, Chi cục An toàn vệ sinh thực phẩm tỉnh (ATVSTP) đã phối hợp với các đơn vị tổ chức nhiều hoạt động thông tin truyền thông về ATVSTP; thành lập 395 đoàn thanh tra, kiểm tra ATVSTP trong lĩnh vực ngành quản lý tại hơn 6.350 cơ sở. Năm 2020, Chi cục ATVSTP tỉnh đã lấy mẫu, giám sát nhanh gần 3.400 mẫu thực phẩm để thực hiện các xét nghiệm hóa lý, vi sinh. Công tác phối hợp điều tra, xử lý ngộ độc thực phẩm, các sự cố về ATVSTP được thực hiện kịp thời. 100% thủ tục hành chính về lĩnh vực ATVSTP được xử lý đúng quy trình, bảo đảm về thời gian. Bên cạnh đó, Chi cục ATVSTP tỉnh và trung tâm y tế các huyện, thành phố cũng đã triển khai xây dựng 120 mô hình điểm về ATVSTP.
Năm 2021, Chi cục ATVSTP tỉnh tiếp tục tăng cường kiểm tra, giám sát nguy cơ ô nhiễm thực phẩm đối với nhóm thực phẩm có nguy cơ cao; đẩy mạnh ứng dụng công nghệ thông tin trong quản lý thực phẩm; mở rộng triển khai các mô hình điểm về ATVSTP; tăng cường công tác truyền thông và phối hợp liên ngành thực hiện thanh tra, giám sát bảo đảm ATVSTP trên địa bàn tỉnh.
Đại diện Chi cục An toàn vệ sinh thực phẩm tỉnh tặng giấy khen cho các tập thể, cá nhân có thành tích xuất sắc trong công tác bảo đảm ATVSTP trên địa bàn tỉnh năm 2020.
Nhân dịp này, Sở Y tế đã trao tặng giấy khen cho 28 tập thể, 21 cá nhân có thành tích xuất sắc trong công tác bảo đảm ATVSTP năm 2020.
Hoàng Lanh
Tin cùng chuyên mục
- LỜI CẢM TẠ 05.06.2024 | 12:40 PM
- Lấy ý kiến nhân dân đối với các tập thể, cá nhân đề nghị xét tặng danh hiệu “Anh hùng Lao động”, Huân chương các loại, các hạng 06.03.2024 | 11:06 AM
- Đồng chí Trần Thị Bích Hằng, Phó Chủ tịch UBND tỉnh thăm, chúc tết một số địa phương, đơn vị 06.02.2024 | 18:43 PM
- Thăm hỏi, động viên gia đình chiến sĩ công an hy sinh trong khi làm nhiệm vụ 23.09.2023 | 15:05 PM
- Hướng dẫn cách thay ảnh đại diện có kèm avatar frame ngày Chuyển đổi số quốc gia 10/10/2023 21.09.2023 | 16:00 PM
- Chuyển đổi số báo chí, bài học và kinh nghiệm rút ra 09.08.2023 | 22:20 PM
- Ngày đón anh trở về 26.07.2023 | 16:31 PM
- Hội LHPN huyện Vũ Thư: Tập huấn nghiệp vụ công tác xã hội đối với trẻ tự kỷ 23.07.2023 | 09:50 AM
- Thành phố: Tri ân người có công 21.07.2023 | 09:38 AM
- Lãnh đạo Tổng Công ty Điện lực miền Bắc thăm hỏi, động viên cán bộ, công nhân trực bảo đảm điện mùa nắng nóng 19.05.2023 | 15:58 PM
Xem tin theo ngày
- Chủ tịch nước Tô Lâm được bầu làm Tổng Bí thư
- Triển khai quyết định của Ban Thường vụ Tỉnh ủy về công tác cán bộ tại huyện Kiến Xương
- Triển khai quyết định của Ban Thường vụ Tỉnh ủy về công tác cán bộ tại Hưng Hà
- Công bố quyết định bổ nhiệm Phó Chánh Văn phòng Đoàn đại biểu Quốc hội và HĐND tỉnh
- Thường trực Tỉnh ủy chúc mừng Ban Tuyên giáo Tỉnh ủy nhân ngày truyền thống của ngành
- Công bố các quyết định về công tác cán bộ
- Nhiều kết quả tích cực trong thực hiện Chỉ thị số 26 của Bộ chính trị
- Hội thảo khoa học cấp Bộ “Xây dựng nguồn nhân lực chất lượng cao – Đột phá chiến lược phát triển vùng đồng bằng sông Hồng”
- Khen thưởng 55 tập thể, cá nhân trong tổ chức thực hiện các hoạt động kỷ niệm 70 năm ngày giải phóng thị xã Thái Bình, 20 năm xây dựng và phát triển thành phố Thái Bình
- Thắp mãi ngọn lửa tri ân