Đảm bảo tất cả người có công, người nghèo, người có hoàn cảnh khó khăn đều được nhận quà tết
Dự hội nghị có đại diện các sở, ngành liên quan; các huyện, thành phố.
Theo dự thảo kế hoạch của UBND tỉnh về việc thực hiện hỗ trợ quà tết cho người có công với cách mạng, người nghèo, đối tượng bảo trợ xã hội và trẻ em có hoàn cảnh đặc biệt: Tết Nguyên đán Tân Sửu 2021 người có công và thân nhân người có công cách mạng được nhận quà của Chủ tịch nước và quà của Tỉnh ủy, HĐND, UBND, Ủy ban MTTQ tỉnh; người nghèo, hộ có hoàn cảnh khó khăn, đối tượng bảo trợ xã hội đang được quản lý, chăm sóc tại các cơ sở bảo trợ xã hội và trẻ em dưới 16 tuổi có hoàn cảnh đặc biệt khó khăn nhận quà của tỉnh. Toàn bộ kinh phí thực hiện từ nguồn ngân sách trung ương, nguồn ngân sách tỉnh và huy động nguồn xã hội hóa. Cùng với kế hoạch tặng quà, Sở Lao động-Thương binh và Xã hội báo cáo UBND tỉnh về nhiệm vụ tiếp nhận, phân bổ, tổng hợp quà Tết Nguyên đán Tân Sửu năm 2021 cho các cơ quan, đơn vị liên quan và các huyện, thành phố và kế hoạch chúc thọ, mừng thọ cho người cao tuổi. Theo dự kiến, việc tặng quà được thực hiện từ ngày 2/2 đến ngày 6/2/2021.
Lãnh đạo Sở Lao động - Thương binh và Xã hội báo cáo dự thảo kế hoạch tặng quà Tết Nguyên đán Tân Sửu 2021.
Phát biểu kết luận hội nghị, đồng chí Trần Thị Bích Hằng, Tỉnh ủy viên, Phó Chủ tịch UBND tỉnh nhấn mạnh, việc tặng quà tết thể hiện sự tri ân của Đảng, Nhà nước và của tỉnh đối với người và gia đình người có công với cách mạng; thể hiện tinh thần “tương thân tương ái” với người nghèo, đối tượng bảo trợ xã hội và trẻ em có hoàn cảnh đặc biệt khó khăn nhân dịp mỗi dịp tết đến. Vì vậy các sở, ngành và các địa phương cần thể hiện vai trò, trách nhiệm trong việc triển khai thực hiện. Đối với Sở Lao động-Thương binh và Xã hội, là cơ quan đầu mối trong việc tiếp nhận quà cần phối hợp chặt chẽ với các huyện, thành phố, các hội, đoàn thể để tổng hợp, điều chỉnh, hướng dẫn việc tặng quà cho người nghèo, tránh chồng chéo, trùng lặp, bảo đảm mỗi hộ nghèo được nhận ít nhất một suất quà tết; đồng thời xây dựng kế hoạch thăm hỏi, tặng quà cho người có công tiêu biểu, trẻ em có hoàn cảnh đặc biệt tại các huyện, thành phố. Các huyện, thành phố chỉ đạo các xã, phường, thị trấn tổ chức rà soát, lập danh sách và xây dựng kế hoạch tặng quà tết cho đối tượng được nhận quà; tổ chức các đoàn đi thăm, tặng quà cho người có công đảm bảo trang trọng, chu đáo, kịp thời. Trên cơ sở các ý kiến đóng góp, đồng chí Phó Chủ tịch UBND tỉnh yêu cầu Sở Lao động-Thương binh và Xã hội tổng hợp, hoàn thiện kế hoạch tặng quà trình UBND tỉnh để sớm triển khai thực hiện.
Nguyễn Cường
Tin cùng chuyên mục
- LỜI CẢM TẠ 05.06.2024 | 12:40 PM
- Lấy ý kiến nhân dân đối với các tập thể, cá nhân đề nghị xét tặng danh hiệu “Anh hùng Lao động”, Huân chương các loại, các hạng 06.03.2024 | 11:06 AM
- Đồng chí Trần Thị Bích Hằng, Phó Chủ tịch UBND tỉnh thăm, chúc tết một số địa phương, đơn vị 06.02.2024 | 18:43 PM
- Thăm hỏi, động viên gia đình chiến sĩ công an hy sinh trong khi làm nhiệm vụ 23.09.2023 | 15:05 PM
- Hướng dẫn cách thay ảnh đại diện có kèm avatar frame ngày Chuyển đổi số quốc gia 10/10/2023 21.09.2023 | 16:00 PM
- Chuyển đổi số báo chí, bài học và kinh nghiệm rút ra 09.08.2023 | 22:20 PM
- Ngày đón anh trở về 26.07.2023 | 16:31 PM
- Hội LHPN huyện Vũ Thư: Tập huấn nghiệp vụ công tác xã hội đối với trẻ tự kỷ 23.07.2023 | 09:50 AM
- Thành phố: Tri ân người có công 21.07.2023 | 09:38 AM
- Lãnh đạo Tổng Công ty Điện lực miền Bắc thăm hỏi, động viên cán bộ, công nhân trực bảo đảm điện mùa nắng nóng 19.05.2023 | 15:58 PM
Xem tin theo ngày
-
Chủ tịch nước Tô Lâm được bầu làm Tổng Bí thư
- Triển khai quyết định của Ban Thường vụ Tỉnh ủy về công tác cán bộ tại huyện Kiến Xương
- Triển khai quyết định của Ban Thường vụ Tỉnh ủy về công tác cán bộ tại Hưng Hà
- Công bố quyết định bổ nhiệm Phó Chánh Văn phòng Đoàn đại biểu Quốc hội và HĐND tỉnh
- Thường trực Tỉnh ủy chúc mừng Ban Tuyên giáo Tỉnh ủy nhân ngày truyền thống của ngành
- Công bố các quyết định về công tác cán bộ
- Nhiều kết quả tích cực trong thực hiện Chỉ thị số 26 của Bộ chính trị
- Hội thảo khoa học cấp Bộ “Xây dựng nguồn nhân lực chất lượng cao – Đột phá chiến lược phát triển vùng đồng bằng sông Hồng”
- Khen thưởng 55 tập thể, cá nhân trong tổ chức thực hiện các hoạt động kỷ niệm 70 năm ngày giải phóng thị xã Thái Bình, 20 năm xây dựng và phát triển thành phố Thái Bình
- Thắp mãi ngọn lửa tri ân