Toàn tỉnh có gần 86% dân số tham gia BHYT
Đồng chí Trần Thị Bích Hằng, Tỉnh uỷ viên, Phó Chủ tịch UBND tỉnh tới dự.
Đến hết năm 2020, toàn tỉnh có 218.578 người tham gia BHXH, gần 1,6 triệu người tham gia BHYT (chiếm 85,9% dân số toàn tỉnh). Công tác thu BHXH, BHYT, bảo hiểm thất nghiệp đạt hơn 4.600 tỷ đồng, tăng 467,6 tỷ đồng so với cùng kỳ năm 2019, đạt 100,55% kế hoạch. Việc giải quyết chế độ bảo hiểm cho người tham gia đảm bảo theo đúng quy định. Công tác giám định BHYT, quản lý quỹ BHYT được điều chỉnh kịp thời, hiệu quả.
Năm 2021, BHXH tỉnh đặt ra mục tiêu tiếp tục phát triển đối tượng hưởng các chế độ tham gia BHXH, bảo hiểm thất nghiệp qua thẻ ATM, đảm bảo quyền lợi cho người tham gia BHYT.
Phát biểu tại hội nghị, đồng chí Trần Thị Bích Hằng, Tỉnh uỷ viên, Phó Chủ tịch UBND tỉnh ghi nhận, biểu dương những kết quả mà BHXH tỉnh đã đạt được trong năm qua. Đồng chí đề nghị ngành BHXH tiếp tục phối hợp với các sở, ngành có liên quan trên cơ sở phát huy những kết quả đã đạt được, xây dựng giải pháp cụ thể để khắc phục những tồn tại, hạn chế. Thực hiện thanh tra, kiểm tra, xử lý nghiêm những đơn vị sử dụng lao động, cơ sở khám chữa bệnh vi phạm pháp luật về BHXH, BHYT. Đẩy mạnh công tác tuyên truyền chính sách, chế độ BHXH, BHYT, bảo hiểm thất nghiệp bằng nhiều hình thức. Tích cực đào tạo, rèn luyện, nâng cao trình độ cho đội ngũ cán bộ bảo hiểm. Tiếp tục cải cách thủ tục hành chính, cung cấp các dịch vụ công trực tuyến mức độ 4 và ứng dụng VssID - BHXH số nhằm tạo thuận lợi cho người dân và doanh nghiệp tham gia và thụ hưởng chính sách BHXH, BHYT, bảo hiểm thất nghiệp.
Thu Hoài
Tin cùng chuyên mục
- LỜI CẢM TẠ 05.06.2024 | 12:40 PM
- Lấy ý kiến nhân dân đối với các tập thể, cá nhân đề nghị xét tặng danh hiệu “Anh hùng Lao động”, Huân chương các loại, các hạng 06.03.2024 | 11:06 AM
- Đồng chí Trần Thị Bích Hằng, Phó Chủ tịch UBND tỉnh thăm, chúc tết một số địa phương, đơn vị 06.02.2024 | 18:43 PM
- Thăm hỏi, động viên gia đình chiến sĩ công an hy sinh trong khi làm nhiệm vụ 23.09.2023 | 15:05 PM
- Hướng dẫn cách thay ảnh đại diện có kèm avatar frame ngày Chuyển đổi số quốc gia 10/10/2023 21.09.2023 | 16:00 PM
- Chuyển đổi số báo chí, bài học và kinh nghiệm rút ra 09.08.2023 | 22:20 PM
- Ngày đón anh trở về 26.07.2023 | 16:31 PM
- Hội LHPN huyện Vũ Thư: Tập huấn nghiệp vụ công tác xã hội đối với trẻ tự kỷ 23.07.2023 | 09:50 AM
- Thành phố: Tri ân người có công 21.07.2023 | 09:38 AM
- Lãnh đạo Tổng Công ty Điện lực miền Bắc thăm hỏi, động viên cán bộ, công nhân trực bảo đảm điện mùa nắng nóng 19.05.2023 | 15:58 PM
Xem tin theo ngày
- Chủ tịch nước Tô Lâm được bầu làm Tổng Bí thư
- Triển khai quyết định của Ban Thường vụ Tỉnh ủy về công tác cán bộ tại huyện Kiến Xương
- Triển khai quyết định của Ban Thường vụ Tỉnh ủy về công tác cán bộ tại Hưng Hà
- Công bố quyết định bổ nhiệm Phó Chánh Văn phòng Đoàn đại biểu Quốc hội và HĐND tỉnh
- Thường trực Tỉnh ủy chúc mừng Ban Tuyên giáo Tỉnh ủy nhân ngày truyền thống của ngành
- Công bố các quyết định về công tác cán bộ
- Nhiều kết quả tích cực trong thực hiện Chỉ thị số 26 của Bộ chính trị
- Hội thảo khoa học cấp Bộ “Xây dựng nguồn nhân lực chất lượng cao – Đột phá chiến lược phát triển vùng đồng bằng sông Hồng”
- Khen thưởng 55 tập thể, cá nhân trong tổ chức thực hiện các hoạt động kỷ niệm 70 năm ngày giải phóng thị xã Thái Bình, 20 năm xây dựng và phát triển thành phố Thái Bình
- Thắp mãi ngọn lửa tri ân