Kiểm tra, chỉ đạo công tác phòng, chống dịch Covid-19 tại một số đơn vị y tế
Các đồng chí lãnh đạo tỉnh kiểm tra công tác phòng, chống dịch Covid-19 tại Trung tâm Kiểm soát bệnh tật tỉnh.
Trước diễn biến phức tạp của dịch Covid-19, Trung tâm Kiểm soát bệnh tật tỉnh đã chủ động các phương án cho việc phòng, chống dịch, trong đó bố trí đội ngũ nhân lực có chuyên môn, kinh nghiệm thực hiện công tác xét nghiệm, đồng thời chuẩn bị bộ kit test xét nghiệm để đáp ứng yêu cầu phòng dịch. Đối với Bệnh viện Đa khoa tỉnh và Bệnh viện Phổi Thái Bình đã tập trung triển khai theo đúng sự chỉ đạo của Bộ Y tế và UBND tỉnh, tổ chức phân luồng khu khám chữa bệnh, lập khai báo y tế, xây dựng kịch bản khi xảy ra tình huống, tổ chức khoanh vùng khi có ca bệnh dương tính với Covid-19. Bệnh viện hạn chế tối đa việc thăm gặp, mọi nhu cầu thiết yếu đều được cán bộ, nhân viên bệnh viện phục vụ tận nơi để tránh lây nhiễm chéo.
Các đồng chí lãnh đạo tỉnh kiểm tra công tác phòng, chống dịch Covid-19 tại Bệnh viện Phổi Thái Bình.
Bệnh nhân và người nhà bệnh nhân đến Bệnh viện Đa khoa tỉnh đều phải thực hiện nghiêm việc khai báo y tế.
Sau khi nghe các đơn vị báo cáo về công tác phòng, chống dịch Covid-19, đồng chí Phó Chủ tịch UBND tỉnh, Phó Trưởng ban chỉ đạo tỉnh phòng, chống dịch Covid-19 đánh giá cao sự chủ động của các đơn vị. Để thực hiện tốt công tác phòng chống dịch, thực hiện hiệu quả việc ngăn chặn dịch xâm nhập, lây lan vào địa bàn, đồng chí Phó Chủ tịch UBND tỉnh yêu cầu Bệnh viện Đa khoa tỉnh, Bệnh viện Phổi Thái Bình chủ động kiểm soát bệnh nhân, người nhà bệnh nhân ngay từ ngoài cổng; thực hiện nghiêm khuyến cáo 5K của Bộ Y tế (khẩu trang, khử khuẩn, khai báo y tế, khoảng cách, không tụ tập). Các bệnh viện chuẩn bị đầy đủ vật tư, trang thiết bị để sẵn sàng cho công tác phòng, chống dịch; yêu cầu tổ chức thực hiện nghiêm việc khai báo y tế đối với người bệnh đến khám và điều trị. Đối với Trung tâm Kiểm soát bệnh tật tỉnh, khẩn trương đẩy nhanh tiến độ chuẩn bị đầy đủ các bộ kit xét nghiệm để đáp ứng số người đến xét nghiệm ban đầu.
Nguyễn Cường
Tin cùng chuyên mục
- LỜI CẢM TẠ 05.06.2024 | 12:40 PM
- Lấy ý kiến nhân dân đối với các tập thể, cá nhân đề nghị xét tặng danh hiệu “Anh hùng Lao động”, Huân chương các loại, các hạng 06.03.2024 | 11:06 AM
- Đồng chí Trần Thị Bích Hằng, Phó Chủ tịch UBND tỉnh thăm, chúc tết một số địa phương, đơn vị 06.02.2024 | 18:43 PM
- Thăm hỏi, động viên gia đình chiến sĩ công an hy sinh trong khi làm nhiệm vụ 23.09.2023 | 15:05 PM
- Hướng dẫn cách thay ảnh đại diện có kèm avatar frame ngày Chuyển đổi số quốc gia 10/10/2023 21.09.2023 | 16:00 PM
- Chuyển đổi số báo chí, bài học và kinh nghiệm rút ra 09.08.2023 | 22:20 PM
- Ngày đón anh trở về 26.07.2023 | 16:31 PM
- Hội LHPN huyện Vũ Thư: Tập huấn nghiệp vụ công tác xã hội đối với trẻ tự kỷ 23.07.2023 | 09:50 AM
- Thành phố: Tri ân người có công 21.07.2023 | 09:38 AM
- Lãnh đạo Tổng Công ty Điện lực miền Bắc thăm hỏi, động viên cán bộ, công nhân trực bảo đảm điện mùa nắng nóng 19.05.2023 | 15:58 PM
Xem tin theo ngày
-
Triển khai quyết định của Ban Thường vụ Tỉnh ủy về công tác cán bộ tại huyện Kiến Xương
- Triển khai quyết định của Ban Thường vụ Tỉnh ủy về công tác cán bộ tại Hưng Hà
- Công bố quyết định bổ nhiệm Phó Chánh Văn phòng Đoàn đại biểu Quốc hội và HĐND tỉnh
- Thường trực Tỉnh ủy chúc mừng Ban Tuyên giáo Tỉnh ủy nhân ngày truyền thống của ngành
- Công bố các quyết định về công tác cán bộ
- Nhiều kết quả tích cực trong thực hiện Chỉ thị số 26 của Bộ chính trị
- Hội thảo khoa học cấp Bộ “Xây dựng nguồn nhân lực chất lượng cao – Đột phá chiến lược phát triển vùng đồng bằng sông Hồng”
- Khen thưởng 55 tập thể, cá nhân trong tổ chức thực hiện các hoạt động kỷ niệm 70 năm ngày giải phóng thị xã Thái Bình, 20 năm xây dựng và phát triển thành phố Thái Bình
- Thắp mãi ngọn lửa tri ân
- Thắp nến tri ân các anh hùng liệt sĩ