Kiểm tra, chỉ đạo công tác bầu cử tại huyện Thái Thụy
Đồng chí Nguyễn Quang Hưng, Ủy viên Ban Thường vụ Tỉnh ủy, Phó Chủ tịch thường trực UBND tỉnh, Phó Chủ tịch Ủy ban bầu cử tỉnh phát biểu tại buổi làm việc với Ủy ban bầu cử huyện Thái Thụy.
Việc tổ chức công tác chuẩn bị bầu cử đại biểu Quốc hội khóa XV và đại biểu HĐND các cấp nhiệm kỳ 2021 - 2026 tại huyện Thái Thụy đến nay đã cơ bản hoàn tất. Công tác tuyên truyền bầu cử được tập trung đẩy mạnh gắn với tuyên truyền phòng, chống dịch Covid-19. Cùng với công tác tuyên truyền, các cấp, các ngành có liên quan ở huyện, xã đã chủ động nắm tình hình tư tưởng, dư luận xã hội về cuộc bầu cử, kịp thời định hướng tư tưởng trước những vấn đề nổi cộm, tập trung giải quyết những đơn, thư để không làm ảnh hưởng đến công tác bầu cử. Cơ sở vật chất cho ngày bầu cử được chuẩn bị chu đáo. Tình hình an ninh chính trị, trật tự an toàn xã hội được bảo đảm.
Đoàn kiểm tra của Ủy ban bầu cử tỉnh kiểm tra cơ sở vật chất tại thôn Phấn Vũ Nam, xã Thụy Xuân, huyện Thái Thụy. Kiểm tra việc niêm yết danh sách và tiểu sử người ứng cử tại trụ sở UBND xã Thụy Trường, huyện Thái Thụy.
Sau khi kiểm tra thực tế tại hai xã: Thụy Xuân, Thụy Trường và nghe lãnh đạo huyện báo cáo, đồng chí Phó Chủ tịch thường trực UBND tỉnh, Phó Chủ tịch Ủy ban bầu cử tỉnh đề nghị huyện Thái Thụy tiếp tục rà soát tất cả công việc từ nay đến ngày bầu cử để tập trung triển khai thực hiện cho tốt. Tiếp tục rà soát, nắm chắc danh sách cử tri đi làm ăn xa, cử tri là ngư dân đánh bắt xa bờ, cử tri đang cách ly để chốt chính xác danh sách cử tri đi bầu. Đối với cử tri là ngư dân cần tập trung tuyên truyền, vận động bà con tham gia bỏ phiếu sớm trước khi đi biển. Đối với khu vực bỏ phiếu ở những không gian nhỏ, hẹp, nghiên cứu bố trí bắc thêm rạp ở ngoài để người dân có chỗ ngồi chờ bỏ phiếu, đồng thời bảo đảm giãn cách an toàn trong điều kiện phòng, chống dịch Covid-19 hiện nay. Tập trung hoàn thiện công tác trang trí khánh tiết tại các khu vực bầu cử, đặc biệt là các điểm đình, chùa hay nhờ nhà dân. Tăng cường tuyên truyền qua hệ thống truyền thanh, băng rôn khẩu hiệu, tuyên truyền lưu động để cử tri nắm được thời gian, địa điểm để đi bầu cử, đồng thời tạo không khí phấn khởi trong toàn dân hướng về ngày bầu cử. Thường xuyên rà soát, kiểm tra cơ sở vật chất phục vụ bầu cử, quản lý chặt chẽ phiếu bầu, con dấu. Thực hiện tốt công tác phòng, chống dịch Covid-19 trong ngày diễn ra bầu cử, lưu ý những vấn đề như giãn cách, đeo khẩu trang, sát khuẩn tay, đo thân nhiệt; sẵn sàng phương án nếu có tình huống liên quan đến dịch Covid-19 xảy ra. Giữ vững tình hình an ninh chính trị, trật tự an toàn xã hội trên địa bàn, nắm chắc mọi diễn biến tình hình không để bị động, bất ngờ, bảo đảm mọi điều kiện tốt nhất để cuộc bầu cử diễn ra thành công.
Đào Quyên
Tin cùng chuyên mục
- LỜI CẢM TẠ 05.06.2024 | 12:40 PM
- Lấy ý kiến nhân dân đối với các tập thể, cá nhân đề nghị xét tặng danh hiệu “Anh hùng Lao động”, Huân chương các loại, các hạng 06.03.2024 | 11:06 AM
- Đồng chí Trần Thị Bích Hằng, Phó Chủ tịch UBND tỉnh thăm, chúc tết một số địa phương, đơn vị 06.02.2024 | 18:43 PM
- Thăm hỏi, động viên gia đình chiến sĩ công an hy sinh trong khi làm nhiệm vụ 23.09.2023 | 15:05 PM
- Hướng dẫn cách thay ảnh đại diện có kèm avatar frame ngày Chuyển đổi số quốc gia 10/10/2023 21.09.2023 | 16:00 PM
- Chuyển đổi số báo chí, bài học và kinh nghiệm rút ra 09.08.2023 | 22:20 PM
- Ngày đón anh trở về 26.07.2023 | 16:31 PM
- Hội LHPN huyện Vũ Thư: Tập huấn nghiệp vụ công tác xã hội đối với trẻ tự kỷ 23.07.2023 | 09:50 AM
- Thành phố: Tri ân người có công 21.07.2023 | 09:38 AM
- Lãnh đạo Tổng Công ty Điện lực miền Bắc thăm hỏi, động viên cán bộ, công nhân trực bảo đảm điện mùa nắng nóng 19.05.2023 | 15:58 PM
Xem tin theo ngày
-
Triển khai quyết định của Ban Thường vụ Tỉnh ủy về công tác cán bộ tại huyện Kiến Xương
- Triển khai quyết định của Ban Thường vụ Tỉnh ủy về công tác cán bộ tại Hưng Hà
- Công bố quyết định bổ nhiệm Phó Chánh Văn phòng Đoàn đại biểu Quốc hội và HĐND tỉnh
- Thường trực Tỉnh ủy chúc mừng Ban Tuyên giáo Tỉnh ủy nhân ngày truyền thống của ngành
- Công bố các quyết định về công tác cán bộ
- Nhiều kết quả tích cực trong thực hiện Chỉ thị số 26 của Bộ chính trị
- Hội thảo khoa học cấp Bộ “Xây dựng nguồn nhân lực chất lượng cao – Đột phá chiến lược phát triển vùng đồng bằng sông Hồng”
- Khen thưởng 55 tập thể, cá nhân trong tổ chức thực hiện các hoạt động kỷ niệm 70 năm ngày giải phóng thị xã Thái Bình, 20 năm xây dựng và phát triển thành phố Thái Bình
- Thắp mãi ngọn lửa tri ân
- Thắp nến tri ân các anh hùng liệt sĩ