Thái Thụy: Tạo thuận lợi nhất cho cử tri
Người dân huyện Thái Thụy tìm hiểu về những người ứng cử đại biểu Quốc hội khóa XV và đại biểu HĐND các cấp nhiệm kỳ 2021 - 2026.
Trong cuộc bầu cử đại biểu Quốc hội khóa XV và đại biểu HĐND các cấp nhiệm kỳ 2021 - 2026, huyện Thái Thụy có 64 người ứng cử đại biểu HĐND huyện và 1.543 người ứng cử đại biểu HĐND cấp xã. Toàn huyện có tổng số 187.010 cử tri, trong đó có nhiều cử tri là ngư dân thường xuyên đi biển. Do đó, công tác tuyên truyền luôn được huyện quan tâm, đặc biệt là tăng cường chỉ đạo cấp ủy, chính quyền các xã, thị trấn ven biển đẩy mạnh công tác tuyên truyền đến từng ngư dân để họ sắp xếp thời gian tham gia bỏ phiếu đầy đủ.
Ngư dân Bùi Đình Thành, thôn Bạch Đằng, xã Thái Thượng cho biết: Do làm nghề khai thác thủy sản nên tôi và anh em trên tàu thường xuyên đi biển. Được cấp ủy, chính quyền địa phương tuyên truyền, vận động tôi và anh em sẽ sắp xếp thời gian có mặt tại địa phương để tham gia đi bầu cử đầy đủ. Chúng tôi đã nhận được thẻ cử tri và rất phấn khởi mong đến ngày 23/5 tự tay bỏ phiếu lựa chọn người có đức, tài đại diện cho ý chí, nguyện vọng của nhân dân.
Hiện nay, các xã, thị trấn ven biển trong huyện tập trung hoàn tất công tác chuẩn bị cho cuộc bầu cử; bảo đảm cơ sở vật chất và an ninh trật tự, các khu vực bỏ phiếu thuận lợi cho cử tri đi bỏ phiếu và bảo đảm các điều kiện về phòng, chống dịch Covid-19.
Dù có không ít khó khăn của xã mới sáp nhập và hiện có 3 thôn đang thực hiện phong tỏa do dịch Covid-19 nhưng với quyết tâm cao của cả hệ thống chính trị, công tác chuẩn bị bầu cử của xã Hồng Dũng vẫn được triển khai thực hiện nghiêm túc, đúng tiến độ và quy định của pháp luật. Toàn xã có 6.195 cử tri và có 11 khu vực bỏ phiếu, trong đó tại 3 thôn đang phong tỏa là Đông Hòa, Nam Bình, Bắc Thuận có 1.486 cử tri và 3 khu vực bỏ phiếu.
Ông Bùi Xuân Ngàn, Chủ tịch UBND xã cho biết: Xã đã xây dựng phương án hướng dẫn cử tri ở từng cụm dân cư trong từng đơn vị bầu cử thực hiện đi bầu cử theo từng khung giờ để bảo đảm giãn cách xã hội phòng, chống dịch Covid-19; chỉ đạo tổ bầu cử đưa hòm phiếu phụ đến gia đình có người cách ly tại nhà theo đúng hướng dẫn của tỉnh, huyện; chuẩn bị đầy đủ vật tư, thiết bị y tế tại các khu vực bỏ phiếu...
Toàn huyện Thái Thụy có 266 khu vực bỏ phiếu, trong đó có 20 khu vực bỏ phiếu ở nhà dân. Hiện tại tất cả các khu vực bỏ phiếu đã được chuẩn bị, bố trí đầy đủ cơ sở vật chất, vệ sinh môi trường, bảo đảm các điều kiện về phòng, chống dịch Covid-19. Để ngày bầu cử được diễn ra an toàn, huyện tiếp tục tăng cường kiểm tra, chỉ đạo các xã, thị trấn; chuẩn bị tốt các điều kiện cần thiết cho các tổ bầu cử thực hiện nhiệm vụ trong khu vực bị phong tỏa và khu vực cách ly tập trung và cách ly tại nhà. Các lực lượng chức năng tích cực tuần tra, kiểm soát ban đêm, giữ vững an ninh trật tự, đẩy mạnh công tác tuyên truyền về bầu cử.
Trần Tuấn
Tin cùng chuyên mục
- LỜI CẢM TẠ 05.06.2024 | 12:40 PM
- Lấy ý kiến nhân dân đối với các tập thể, cá nhân đề nghị xét tặng danh hiệu “Anh hùng Lao động”, Huân chương các loại, các hạng 06.03.2024 | 11:06 AM
- Đồng chí Trần Thị Bích Hằng, Phó Chủ tịch UBND tỉnh thăm, chúc tết một số địa phương, đơn vị 06.02.2024 | 18:43 PM
- Thăm hỏi, động viên gia đình chiến sĩ công an hy sinh trong khi làm nhiệm vụ 23.09.2023 | 15:05 PM
- Hướng dẫn cách thay ảnh đại diện có kèm avatar frame ngày Chuyển đổi số quốc gia 10/10/2023 21.09.2023 | 16:00 PM
- Chuyển đổi số báo chí, bài học và kinh nghiệm rút ra 09.08.2023 | 22:20 PM
- Ngày đón anh trở về 26.07.2023 | 16:31 PM
- Hội LHPN huyện Vũ Thư: Tập huấn nghiệp vụ công tác xã hội đối với trẻ tự kỷ 23.07.2023 | 09:50 AM
- Thành phố: Tri ân người có công 21.07.2023 | 09:38 AM
- Lãnh đạo Tổng Công ty Điện lực miền Bắc thăm hỏi, động viên cán bộ, công nhân trực bảo đảm điện mùa nắng nóng 19.05.2023 | 15:58 PM
Xem tin theo ngày
-
Triển khai quyết định của Ban Thường vụ Tỉnh ủy về công tác cán bộ tại huyện Kiến Xương
- Triển khai quyết định của Ban Thường vụ Tỉnh ủy về công tác cán bộ tại Hưng Hà
- Công bố quyết định bổ nhiệm Phó Chánh Văn phòng Đoàn đại biểu Quốc hội và HĐND tỉnh
- Thường trực Tỉnh ủy chúc mừng Ban Tuyên giáo Tỉnh ủy nhân ngày truyền thống của ngành
- Công bố các quyết định về công tác cán bộ
- Nhiều kết quả tích cực trong thực hiện Chỉ thị số 26 của Bộ chính trị
- Hội thảo khoa học cấp Bộ “Xây dựng nguồn nhân lực chất lượng cao – Đột phá chiến lược phát triển vùng đồng bằng sông Hồng”
- Khen thưởng 55 tập thể, cá nhân trong tổ chức thực hiện các hoạt động kỷ niệm 70 năm ngày giải phóng thị xã Thái Bình, 20 năm xây dựng và phát triển thành phố Thái Bình
- Thắp mãi ngọn lửa tri ân
- Thắp nến tri ân các anh hùng liệt sĩ