Vinh dự là cộng tác viên
Ảnh minh họa.
Báo Thái Bình ra đời đến nay đã gần 60 năm, là tiếng nói của Đảng bộ, chính quyền và nhân dân Thái Bình. Từ khi ra đời đến nay, Báo Thái Bình đã chuyển tải kịp thời các chủ trương, đường lối của Đảng, chính sách, pháp luật của Nhà nước đến với cán bộ và nhân dân trong tỉnh, là một kênh thông tin quan trọng trong chỉ đạo, điều hành phát triển kinh tế, văn hóa, xã hội, bảo đảm quốc phòng, an ninh, xây dựng Đảng và hệ thống chính trị ngày càng vững mạnh, thực hiện tốt lời căn dặn của Bác Hồ: Xây dựng Thái Bình trở thành tỉnh gương mẫu về mọi mặt. Trong thành tích chung của tỉnh nhà qua các giai đoạn cách mạng, có đóng góp tích cực của các cơ quan báo chí, tuyên truyền, trong đó có Báo Thái Bình.
Ngay từ khi Báo Thái Bình mới ra đời, là một cộng tác viên của Báo, tôi đã thường xuyên viết bài, đưa tin về các hoạt động của tỉnh và ở địa phương, được Báo Thái Bình đăng tải đã góp phần cổ vũ, động viên phong trào chung. Tôi cũng tích cực tìm hiểu và viết nhiều tấm gương người tốt, việc tốt. Trong đó, điều tôi xúc động và vinh dự nhất, đó là: Năm 1969, tôi đưa tin em Nguyễn Thị Bình, xã Thống Nhất (Hưng Hà) nhặt được túi tiền của cô Nguyễn Thị Tuyến, Tài vụ Hợp tác xã Quán, xã Duyên Hải (Hưng Hà). Khi biết tin em Bình nhặt được, cô Tuyến đến hỏi em trả lại đầy đủ và quyết không nhận tiền cảm ơn của cô Tuyến khiến cô rất cảm kích. Tin được Báo Thái Bình đăng trong số ra ngày 14/5/1969. Khi đọc báo, Bác Hồ đã thưởng Huy hiệu của Người cho cháu Nguyễn Thị Bình. Đảng bộ, gia đình và nhân dân địa phương hết sức xúc động, vui mừng và phấn khởi, ra sức thực hiện lời dạy của Bác: “Mỗi người tốt, mỗi việc tốt là một bông hoa đẹp, cả dân tộc ta là một rừng hoa đẹp”.
Từ đó đến nay tôi rất tích cực viết bài về người tốt, việc tốt. Như gương cụ Bùi Mạnh Hải ở thôn Mỹ Lương, xã Văn Lang (Hưng Hà) là trung tá quân đội nghỉ hưu nhưng tích cực cùng gia đình làm kinh tế giỏi, là Chủ tịch Hội Cựu chiến binh xã tiêu biểu, được Báo Quân đội nhân dân đăng biểu dương. Các cụ Nguyễn Xuân Đài, Vũ Hồng Khan, Ngô Tiến Nột ở xã Văn Lang; cụ Hoàng Văn Khấn ở xã Minh Hòa (Hưng Hà)... tuổi cao nhưng phát triển kinh tế gia đình tốt đều được bầu là Chủ tịch Hội Người cao tuổi tiên tiến xuất sắc, được Báo Người cao tuổi đưa tin. Các cụ Đinh Văn Cừu, Bùi Văn Miên, Nguyễn Minh Quý, Nguyễn Huy Nghiêm... ở xã Văn Lang; cụ Nguyễn Văn Tân ở xã Phú Sơn (nay là thị trấn Hưng Nhân); các cụ Tô Văn Sắc, Nguyễn Văn Tựa ở xã Cộng Hòa; cụ Trần Đức Căn ở xã Minh Hòa; cụ Nguyễn Đức Công ở xã Tiến Đức (Hưng Hà)... tuổi đời cao, nhiều năm tuổi đảng nhưng hoạt động văn hóa xã hội rất tốt, được Tập san Văn hóa Thái Bình đăng tin. Các cụ Vũ Văn Hiểu, Vũ Văn Đước, Đinh Văn Ưng, Vũ Minh Tũi ở xã Văn Lang, Nguyễn Văn Thuyên là thương binh ở xã Hồng Minh, Bùi Trung Nghĩa ở xã Văn Lang, Phạm Công Lý ở xã Minh Khai (Hưng Hà)... đều là hội viên Hội Cựu chiến binh nhưng đã động viên con cháu làm kinh tế giỏi, được đăng trên Báo Thái Bình. Rồi tấm gương các chị Nguyễn Thị Thuận, Nguyễn Thị Lợi (làm trong ngành Ngân hàng), Vũ Thị Loan, Nguyễn Thị An (làm trong ngành Kho bạc)... nhiều lần trả lại tiền thừa cho khách hàng được Báo Thái Bình đăng tin đã tạo phong trào thi đua học tập, làm theo sôi nổi trong các địa phương, cơ quan, đơn vị.
Năm nay tôi vinh dự được nhận Huy hiệu 60 năm tuổi đảng. Tôi rất phấn khởi, từ hào là một cộng tác viên thường xuyên và gắn bó với Báo Thái Bình, nhiều năm được Báo biểu dương, khen thưởng cộng tác viên tiêu biểu.
Lê Thanh Bình
(Văn Lang, Hưng Hà)
Tin cùng chuyên mục
- LỜI CẢM TẠ 05.06.2024 | 12:40 PM
- Lấy ý kiến nhân dân đối với các tập thể, cá nhân đề nghị xét tặng danh hiệu “Anh hùng Lao động”, Huân chương các loại, các hạng 06.03.2024 | 11:06 AM
- Đồng chí Trần Thị Bích Hằng, Phó Chủ tịch UBND tỉnh thăm, chúc tết một số địa phương, đơn vị 06.02.2024 | 18:43 PM
- Thăm hỏi, động viên gia đình chiến sĩ công an hy sinh trong khi làm nhiệm vụ 23.09.2023 | 15:05 PM
- Hướng dẫn cách thay ảnh đại diện có kèm avatar frame ngày Chuyển đổi số quốc gia 10/10/2023 21.09.2023 | 16:00 PM
- Chuyển đổi số báo chí, bài học và kinh nghiệm rút ra 09.08.2023 | 22:20 PM
- Ngày đón anh trở về 26.07.2023 | 16:31 PM
- Hội LHPN huyện Vũ Thư: Tập huấn nghiệp vụ công tác xã hội đối với trẻ tự kỷ 23.07.2023 | 09:50 AM
- Thành phố: Tri ân người có công 21.07.2023 | 09:38 AM
- Lãnh đạo Tổng Công ty Điện lực miền Bắc thăm hỏi, động viên cán bộ, công nhân trực bảo đảm điện mùa nắng nóng 19.05.2023 | 15:58 PM
Xem tin theo ngày
-
Triển khai quyết định của Ban Thường vụ Tỉnh ủy về công tác cán bộ tại huyện Kiến Xương
- Triển khai quyết định của Ban Thường vụ Tỉnh ủy về công tác cán bộ tại Hưng Hà
- Công bố quyết định bổ nhiệm Phó Chánh Văn phòng Đoàn đại biểu Quốc hội và HĐND tỉnh
- Thường trực Tỉnh ủy chúc mừng Ban Tuyên giáo Tỉnh ủy nhân ngày truyền thống của ngành
- Công bố các quyết định về công tác cán bộ
- Nhiều kết quả tích cực trong thực hiện Chỉ thị số 26 của Bộ chính trị
- Hội thảo khoa học cấp Bộ “Xây dựng nguồn nhân lực chất lượng cao – Đột phá chiến lược phát triển vùng đồng bằng sông Hồng”
- Khen thưởng 55 tập thể, cá nhân trong tổ chức thực hiện các hoạt động kỷ niệm 70 năm ngày giải phóng thị xã Thái Bình, 20 năm xây dựng và phát triển thành phố Thái Bình
- Thắp mãi ngọn lửa tri ân
- Thắp nến tri ân các anh hùng liệt sĩ