Tình nguyện vì cộng đồng
Đoàn Thanh niên xã Nam Bình là một trong những đơn vị thực hiện sôi nổi, hiệu quả phong trào này. Bí thư Đoàn xã Vũ Văn Đạt cho biết: Những năm qua, Đoàn xã đã triển khai nhiều hoạt động như vệ sinh môi trường, trục vớt bèo bồng, khơi thông dòng chảy, phòng, chống lụt bão; tham gia ngày thứ bảy tình nguyện; vận động toàn dân tham gia phòng, chống dịch Covid-19. Hàng năm, 25 đoàn viên tham gia đội thanh niên xung kích phòng, chống lụt bão, hàng trăm lượt ĐVTN tham gia thu gom bao bì thuốc bảo vệ thực vật trên các cánh đồng và vệ sinh hàng cây thanh niên, bắt ốc bươu vàng bảo vệ sản xuất. Ban Thường vụ Đoàn xã xuống tận các gia đình, cơ sở sản xuất, cơ sở tôn giáo quyên góp và kêu gọi thanh niên làm ăn xa quê ủng hộ công tác phòng, chống dịch Covid-19. Từ năm 2020 đến nay, Đoàn xã đã quyên góp được trên 12.000 chiếc khẩu trang, 200 lít nước sát khuẩn để phát cho người dân trên địa bàn.
Chị Bùi Thị Hoa, Bí thư Đoàn Thanh niên xã Bình Định chia sẻ: Để hỗ trợ bà con nông dân ở trong và ngoài huyện tiêu thụ nông sản trong thời điểm khó khăn do dịch Covid-19, Đoàn xã đã tổ chức thu mua trên 2.000 cây bắp cải, trị giá 6 triệu đồng để phát miễn phí cho người dân. Đẩy mạnh các hình thức tuyên truyền đến người dân về các biện pháp phòng, chống dịch theo khuyến cáo “5K” của Bộ Y tế. Đoàn xã đã xây dựng gần 100 bể chứa bao bì thuốc bảo vệ thực vật trị giá trên 30 triệu đồng đặt tại các cánh đồng trên toàn xã.
Chị Bùi Thị Hòa, Bí thư Huyện đoàn Kiến Xương khẳng định: Hàng năm, Huyện đoàn đều xây dựng chương trình, kế hoạch tổ chức thực hiện chiến dịch thanh niên tình nguyện rộng khắp, hiệu quả, an toàn, bền vững gắn với nhiệm vụ chính trị, nhu cầu thực tế của địa phương. Tổ chức sôi nổi các chương trình: Tiếp sức mùa thi, chiến dịch tình nguyện mùa hè xanh, chiến dịch tình nguyện hoa phượng đỏ, chiến dịch tình nguyện kỳ nghỉ hồng, hành quân xanh. Trong đó, nổi bật là các hoạt động tham gia xây dựng nông thôn mới: Xây dựng kết cấu hạ tầng nông thôn; triển khai tuyến đường thanh niên kiểu mẫu, con đường bích họa; thắp sáng đường giao thông nông thôn; xây dựng mô hình phân loại, xử lý rác thải thành phân hữu cơ tại hộ gia đình... Tổ chức các hoạt động tham gia xây dựng đô thị văn minh như xây dựng mới và nâng cao chất lượng hoạt động của các tuyến đường “Sáng - xanh - sạch - đẹp - văn minh - an toàn”; tham gia giữ gìn trật tự đô thị; xóa các điểm ô nhiễm môi trường, các điểm tập kết rác sai quy định. Ngoài ra còn tổ chức các hoạt động bảo đảm an sinh xã hội, hiến máu tình nguyện, các hoạt động “Tiếp sức người bệnh”, chăm lo, hỗ trợ các gia đình chính sách. 6 tháng đầu năm 2021, Huyện đoàn đã trao 320 suất quà trị giá 80 triệu đồng cho các gia đình chính sách, học sinh hoàn cảnh khó khăn; trồng hơn 2.000 cây xanh; phát trên 10.000 khẩu trang miễn phí, phát 20.000 tờ rơi tuyên truyền công tác phòng, chống dịch Covid-19, trao trên 500 chai nước sát khuẩn, hỗ trợ nông dân tiêu thụ gần 2 tấn nông sản. Đặc biệt, Huyện đoàn đã chỉ đạo các cơ sở đoàn đẩy mạnh tuyên truyền tới ĐVTN về Luật Bầu cử đại biểu Quốc hội và đại biểu HĐND năm 2015, đồng thời vận động ĐVTN và người dân tham gia bầu cử đúng quy định.
Với những kết quả đạt được, tuổi trẻ huyện Kiến Xương đã và đang khẳng định vai trò xung kích và cống hiến sức trẻ trên mọi lĩnh vực. Đó cũng là kết quả của sự sáng tạo trong công tác chỉ đạo của Ban Thường vụ Huyện đoàn, sự nỗ lực, cố gắng của các cấp bộ đoàn, ĐVTN toàn huyện. Để hoạt động xung kích, tình nguyện vì cuộc sống cộng đồng ngày càng thiết thực, hiệu quả hơn, thời gian tới, Huyện đoàn Kiến Xương tiếp tục đẩy mạnh phong trào tình nguyện trên mọi lĩnh vực, qua đó tạo cơ hội cho ĐVTN rèn luyện, cống hiến, trưởng thành, khẳng định vai trò xung kích của tổ chức đoàn và của ĐVTN.
Đoàn Thanh niên thị trấn Kiến Xương hỗ trợ người dân làm thẻ căn cước công dân gắn chíp điện tử.
Thu Thủy
Tin cùng chuyên mục
- LỜI CẢM TẠ 05.06.2024 | 12:40 PM
- Lấy ý kiến nhân dân đối với các tập thể, cá nhân đề nghị xét tặng danh hiệu “Anh hùng Lao động”, Huân chương các loại, các hạng 06.03.2024 | 11:06 AM
- Đồng chí Trần Thị Bích Hằng, Phó Chủ tịch UBND tỉnh thăm, chúc tết một số địa phương, đơn vị 06.02.2024 | 18:43 PM
- Thăm hỏi, động viên gia đình chiến sĩ công an hy sinh trong khi làm nhiệm vụ 23.09.2023 | 15:05 PM
- Hướng dẫn cách thay ảnh đại diện có kèm avatar frame ngày Chuyển đổi số quốc gia 10/10/2023 21.09.2023 | 16:00 PM
- Chuyển đổi số báo chí, bài học và kinh nghiệm rút ra 09.08.2023 | 22:20 PM
- Ngày đón anh trở về 26.07.2023 | 16:31 PM
- Hội LHPN huyện Vũ Thư: Tập huấn nghiệp vụ công tác xã hội đối với trẻ tự kỷ 23.07.2023 | 09:50 AM
- Thành phố: Tri ân người có công 21.07.2023 | 09:38 AM
- Lãnh đạo Tổng Công ty Điện lực miền Bắc thăm hỏi, động viên cán bộ, công nhân trực bảo đảm điện mùa nắng nóng 19.05.2023 | 15:58 PM
Xem tin theo ngày
- Đoàn công tác Ủy ban Khoa học Công nghệ và Môi trường của Quốc hội làm việc với UBND tỉnh về khảo sát, thẩm tra dự án Luật Điện lực (sửa đổi)
- Thái Bình thực hiện cấm biển từ 9 giờ ngày 22/7
- Công điện khẩn số 04 của Ban Chỉ huy Phòng, chống thiên tai và Tìm kiếm cứu nạn tỉnh Thái Bình
- Tổ chức trọng thể lễ truy điệu đồng chí Nguyễn Văn Thặng, nguyên Phó Bí thư Tỉnh ủy, nguyên Chủ tịch UBND tỉnh Thái Bình
- Vô cùng thương tiếc đồng chí Tổng Bí thư kính mến!
- Thông cáo đặc biệt về Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Tổ chức lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Đồng chí Nguyễn Khắc Thận, Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng
- Tang lễ Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng được tổ chức theo nghi thức Quốc tang