Phát huy vai trò của MTTQ trong phát triển kinh tế - xã hội
Đồng chí Nguyễn Hữu Hoàng, Bí thư Đảng ủy, xã An Thái ( Quỳnh Phụ)
MTTQ xã và các tổ chức thành viên luôn bám sát sự chỉ đạo của cấp ủy, chính quyền các cấp, làm tốt vai trò tập hợp, phát huy sức mạnh khối đại đoàn kết toàn dân; nâng cao chất lượng và hiệu quả các cuộc vận động, các phong trào thi đua yêu nước. Thực hiện cuộc vận động “Toàn dân đoàn kết xây dựng nông thôn mới, đô thị văn minh”, nhân dân trong xã đã hiến gần hàng nghìn m2 đất thổ cư; nhiều hộ dân tích cực tu sửa, chỉnh trang công trình nhà ở, vườn, ao, cổng dậu tạo cảnh quan xanh, sạch, đẹp. Khi dịch Covid-19 xuất hiện thì vai trò tập hợp, đoàn kết của MTTQ càng được phát huy khi vận động được nhiều suất quà tặng các hộ có hoàn cảnh khó khăn, hộ nghèo; vận động các tổ chức, cá nhân ủng hộ tiền mặt và nhu yếu phẩm cho công tác phòng, chống dịch của xã.
Bà Nguyễn Thị Lệ Hà, Chủ tịch Ủy ban MTTQ huyện Hưng Hà
MTTQ huyện Hưng Hà và các tổ chức thành viên tích cực tham gia phòng, chống dịch Covid-19. Từ đầu năm đến nay, MTTQ các cấp trong huyện đã vận động được hơn 2,2 tỷ đồng, hơn 217.000 khẩu trang, 50 bộ quần áo chống dịch, 1.200 kính chắn giọt bắn, 850kg gạo, dung dịch rửa tay sát khuẩn, máy đo thân nhiệt. Ủy ban MTTQ các xã, thị trấn đã phát huy tốt sức mạnh khối đại đoàn kết toàn dân, phối hợp với các cơ sở thờ tự, tôn giáo tổ chức nấu cơm miễn phí tặng cho các khu cách ly, chốt kiểm soát dịch Covid-19. Toàn bộ nguồn ủng hộ đã được Ủy ban MTTQ huyện tham mưu với Ban Chỉ đạo phòng, chống dịch Covid-19 huyện Hưng Hà phân bổ, sử dụng đúng mục đích.
Đồng chí Nguyễn Văn Dũng, Bí thư Đoàn thanh niên xã Hòa Bình (Vũ Thư)
Là thành viên của MTTQ tham gia tổ phòng, chống dịch Covid-19, Đoàn thanh niên xã Hòa Bình đã chủ động kêu gọi tình nguyện viên tham gia dọn vệ sinh tại Trường Mầm non để làm khu cách ly tập trung của xã, huy động đoàn viên đi phun, khử khuẩn 10 địa điểm; đẩy mạnh tuyên truyền trực quan, qua hệ thống loa truyền thanh, sử dụng trang fanpage của đoàn để tuyên truyền người dân thực hiện nghiêm khuyến cáo “5K” của Bộ Y tế, hạn chế tiếp xúc, tập trung đông người, đồng thời đấu tranh phản bác với những thông tin không chính thống trên mạng xã hội, góp phần ổn định tình hình dư luận trong nhân dân. Hiện nay, Đoàn Thanh niên xã Hòa Bình đã thành lập 4 chốt kiểm soát dịch Covid-19 tại chợ Thông để tuyên truyền, nhắc nhở người dân khi vào chợ phải sát khuẩn; phát gần 5.000 khẩu trang cho người dân, góp phần cùng cấp ủy, chính quyền địa phương sớm khống chế dịch Covid - 19.
Ông Nguyễn Bỉnh Ngoạn, Chủ tịch Ủy ban MTTQ xã An Châu (Đông Hưng)
MTTQ xã An Châu đã hướng mạnh về khu dân cư phát động sâu rộng các phong trào thi đua yêu nước, các cuộc vận động, đặc biệt là cuộc vận động “Toàn dân đoàn kết xây dựng nông thôn mới, đô thị văn minh”. Bà con tích cực chuyển đổi cơ cấu cây trồng vật nuôi, trồng cây vụ đông, đưa vụ đông trở thành vụ sản xuất chính trong năm, nhiều hộ có thu nhập hàng chục triệu đồng từ trồng cây vụ đông. Nhờ vậy, đời sống vật chất và tinh thần của nhân dân không ngừng được cải thiện và nâng lên. Năm nay, các khu dân cư của An Châu kỷ niệm 91 năm ngày truyền thống MTTQ Việt Nam và tổ chức ngày hội đại đoàn kết toàn dân, bà con thực hiện nghiêm khuyến cáo của ngành chuyên môn trong phòng, chống dịch. Thông qua ngày hội, MTTQ xã tuyên truyền về truyền thống của MTTQ Việt Nam, kêu gọi toàn dân đoàn kết, ủng hộ các nguồn lực để chiến thắng dịch Covid-19.
Đạt Chi
Tin cùng chuyên mục
- LỜI CẢM TẠ 05.06.2024 | 12:40 PM
- Lấy ý kiến nhân dân đối với các tập thể, cá nhân đề nghị xét tặng danh hiệu “Anh hùng Lao động”, Huân chương các loại, các hạng 06.03.2024 | 11:06 AM
- Đồng chí Trần Thị Bích Hằng, Phó Chủ tịch UBND tỉnh thăm, chúc tết một số địa phương, đơn vị 06.02.2024 | 18:43 PM
- Thăm hỏi, động viên gia đình chiến sĩ công an hy sinh trong khi làm nhiệm vụ 23.09.2023 | 15:05 PM
- Hướng dẫn cách thay ảnh đại diện có kèm avatar frame ngày Chuyển đổi số quốc gia 10/10/2023 21.09.2023 | 16:00 PM
- Chuyển đổi số báo chí, bài học và kinh nghiệm rút ra 09.08.2023 | 22:20 PM
- Ngày đón anh trở về 26.07.2023 | 16:31 PM
- Hội LHPN huyện Vũ Thư: Tập huấn nghiệp vụ công tác xã hội đối với trẻ tự kỷ 23.07.2023 | 09:50 AM
- Thành phố: Tri ân người có công 21.07.2023 | 09:38 AM
- Lãnh đạo Tổng Công ty Điện lực miền Bắc thăm hỏi, động viên cán bộ, công nhân trực bảo đảm điện mùa nắng nóng 19.05.2023 | 15:58 PM
Xem tin theo ngày
-
Triển khai quyết định của Ban Thường vụ Tỉnh ủy về công tác cán bộ tại huyện Kiến Xương
- Triển khai quyết định của Ban Thường vụ Tỉnh ủy về công tác cán bộ tại Hưng Hà
- Công bố quyết định bổ nhiệm Phó Chánh Văn phòng Đoàn đại biểu Quốc hội và HĐND tỉnh
- Thường trực Tỉnh ủy chúc mừng Ban Tuyên giáo Tỉnh ủy nhân ngày truyền thống của ngành
- Công bố các quyết định về công tác cán bộ
- Nhiều kết quả tích cực trong thực hiện Chỉ thị số 26 của Bộ chính trị
- Hội thảo khoa học cấp Bộ “Xây dựng nguồn nhân lực chất lượng cao – Đột phá phát triển vùng đồng bằng sông Hồng”
- Khen thưởng 55 tập thể, cá nhân trong tổ chức thực hiện các hoạt động kỷ niệm 70 năm ngày giải phóng thị xã Thái Bình, 20 năm xây dựng và phát triển thành phố Thái Bình
- Thắp mãi ngọn lửa tri ân
- Thắp nến tri ân các anh hùng liệt sĩ