Nâng cao cảnh giác, chủ động phòng, chống dịch Covid-19; quyết liệt trong phòng, chống ma túy và bảo đảm vệ sinh, an toàn thực phẩm
Đồng chí Trần Thị Bích Hằng, Tỉnh ủy viên, Phó Chủ tịch UBND tỉnh dự hội nghị tại điểm cầu Thái Bình.
Các đại biểu đã được phổ biến, quán triệt các nội dung chính của Luật Phòng, chống ma túy năm 2021; Nghị định số 105/2021/NĐ-CP quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Luật Phòng, chống ma túy; Nghị định số 109/2021/NĐ-CP quy định cơ sở y tế đủ điều kiện xác định tình trạng nghiện ma túy và hồ sơ, trình tự, thủ tục xác định tình trạng nghiện ma túy; Thông tư số 18/2021/TT-BYT quy định tiêu chuẩn chẩn đoán và quy trình chuyên môn để xác định tình trạng nghiện ma túy... Bên cạnh đó, các đại biểu cũng được Bộ Y tế quán triệt một số nhiệm vụ phòng, chống dịch ở cơ sở; việc bảo đảm vệ sinh, an toàn thực phẩm dịp tết Nguyên đán.
Sau khi nghe đại diện các ngành, địa phương thảo luận, đề xuất ý kiến đối với các nội dung trọng tâm của hội nghị, phát biểu kết luận, đồng chí Vũ Đức Đam, Phó Thủ tướng Chính phủ nhấn mạnh, công tác phòng, chống ma túy đã đạt được nhiều kết quả song nguy cơ từ ma túy vẫn rất lớn. Vì thế, cần hết sức quyết liệt, coi đây là nhiệm vụ của cả hệ thống chính trị, phát huy mạnh mẽ vai trò của các cấp, ngành, tổ chức… từ trung ương đến địa phương. Khi triển khai, thực hiện cần lồng ghép công tác phòng, chống ma túy với các phong trào thi đua; đẩy mạnh tuyên truyền bằng nhiều hình thức.
Các đại biểu dự hội nghị tại điềm cầu Thái Bình.
Công tác bảo đảm vệ sinh, an toàn thực phẩm đã có nhiều tiến bộ khi chuyển hướng sang quản lý rủi ro theo thông lệ quốc tế và đưa sản xuất an toàn vào trong nông nghiệp. Đồng chí đề nghị Bộ Nông nghiệp và Phát triển nông thôn, các địa phương, đơn vị đẩy nhanh việc xây dựng bản đồ sản xuất nông nghiệp gắn với chỉ dẫn địa lý; chuyển từ tiền kiểm sang hậu kiểm rất tốt cho hoạt động sản xuất, kinh doanh nhưng phải bảo đảm sức khỏe của người dân lên trên hết, phải có cơ chế phản biện, đối thoại; tăng cường ra quân kiểm tra vệ sinh an toàn thực phẩm; sẵn sàng trực hệ thống y tế phòng sự cố ngộ độc, nhất là dịp Tết.
Đối với công tác phòng, chống dịch Covid-19, đồng chí Phó Thủ tướng nhấn mạnh luôn phải nâng cao cảnh giác, chủ động phòng, chống dịch, nhất là khi biến chủng Omicron đã xuất hiện tại nhiều quốc gia, trong đó có các quốc gia ở khu vực Đông Nam Á. Bộ Y tế tiếp tục có hướng dẫn mới về công tác phòng, chống dịch; đẩy nhanh hơn tốc độ tiêm vắc-xin. Bên cạnh đó, cần phát huy hơn nữa vai trò của cơ sở trong việc quản lý cách ly, điều trị tại nhà. Các bộ, ngành, các địa phương cần tăng cường phối hợp trong thực hiện nhiệm vụ nhằm bảo đảm cho người dân đón Tết vui khỏe, an toàn trong tình hình mới.
Hoàng Lanh
Tin cùng chuyên mục
- LỜI CẢM TẠ 05.06.2024 | 12:40 PM
- Lấy ý kiến nhân dân đối với các tập thể, cá nhân đề nghị xét tặng danh hiệu “Anh hùng Lao động”, Huân chương các loại, các hạng 06.03.2024 | 11:06 AM
- Đồng chí Trần Thị Bích Hằng, Phó Chủ tịch UBND tỉnh thăm, chúc tết một số địa phương, đơn vị 06.02.2024 | 18:43 PM
- Thăm hỏi, động viên gia đình chiến sĩ công an hy sinh trong khi làm nhiệm vụ 23.09.2023 | 15:05 PM
- Hướng dẫn cách thay ảnh đại diện có kèm avatar frame ngày Chuyển đổi số quốc gia 10/10/2023 21.09.2023 | 16:00 PM
- Chuyển đổi số báo chí, bài học và kinh nghiệm rút ra 09.08.2023 | 22:20 PM
- Ngày đón anh trở về 26.07.2023 | 16:31 PM
- Hội LHPN huyện Vũ Thư: Tập huấn nghiệp vụ công tác xã hội đối với trẻ tự kỷ 23.07.2023 | 09:50 AM
- Thành phố: Tri ân người có công 21.07.2023 | 09:38 AM
- Lãnh đạo Tổng Công ty Điện lực miền Bắc thăm hỏi, động viên cán bộ, công nhân trực bảo đảm điện mùa nắng nóng 19.05.2023 | 15:58 PM
Xem tin theo ngày
-
Thường trực Tỉnh ủy chúc mừng Ban Tuyên giáo Tỉnh ủy nhân ngày truyền thống của ngành
- Công bố các quyết định về công tác cán bộ
- Nhiều kết quả tích cực trong thực hiện Chỉ thị số 26 của Bộ chính trị
- Hội thảo khoa học cấp Bộ “Xây dựng nguồn nhân lực chất lượng cao – Đột phá phát triển vùng đồng bằng sông Hồng”
- Khen thưởng 55 tập thể, cá nhân trong tổ chức thực hiện các hoạt động kỷ niệm 70 năm ngày giải phóng thị xã Thái Bình, 20 năm xây dựng và phát triển thành phố Thái Bình
- Thắp mãi ngọn lửa tri ân
- Thắp nến tri ân các anh hùng liệt sĩ
- Cử hành trọng thể Lễ truy điệu và an táng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Tăng cường giám sát việc thực hiện các nghị quyết HĐND tỉnh đã ban hành
- Đoàn đại biểu tỉnh Thái Bình viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng