Đông Hưng Thực hiện tốt công tác nhân đạo từ thiện
Thanh niên tình nguyện Bệnh viện Đa khoa huyện Đông Hưng tư vấn sức khỏe, khám bệnh, cấp phát thuốc miễn phí cho đối tượng chính sách xã Đông Xá. Ảnh: Thành Tâm
Đến nay, toàn huyện có trên 32.000 hội viên chữ thập đỏ, trong đó có 80% hội viên được trao thẻ. Các cấp hội đã tập trung chỉ đạo củng cố xây dựng tổ chức hội vững mạnh, phát triển cả về số lượng và chất lượng. Các hoạt động đi vào nền nếp, nội dung phong phú, đa dạng và có hiệu quả thiết thực. 100% cơ sở hội tổ chức thành công đại hội nhiệm kỳ 2011-2016. Đặc biệt, Đông Hưng là huyện đầu tiên có mô hình ''Gia đình chữ thập đỏ'' với các thành viên trong gia đình đều gia nhập hội và đóng hội phí đầy đủ. Công tác tuyên truyền được Hội quan tâm, nhất là việc tuyên truyền các chủ trương, chính sách của Đảng, pháp luật của Nhà nước về các hoạt động nhân đạo, lịch sử hình thành và phát triển của phong trào Chữ thập đỏ Việt Nam, gương người tốt, việc tốt, tinh thần tương thân, tương ái...
Công tác xã hội và trợ giúp nhân đạo, chăm sóc giúp đỡ các đối tượng chính sách, nạn nhân chất độc da cam, người nghèo, người khuyết tật, người rủi ro là một nhiệm vụ quan trọng được các cấp hội quan tâm hàng đầu. Các phong trào tết vì người nghèo và nạn nhân da cam quyên góp được 1,2 tỷ đồng, đã tặng quà và trao tiền mặt cho trên 8.000 lượt người. Phong trào xóa nhà dột nát cho hộ nghèo, nạn nhân chất độc da cam, gia đình chính sách được các cấp hội hưởng ứng tích cực. Hội đã vận động các nhà tài trợ, nhà hảo tâm, doanh nghiệp trong và ngoài tỉnh ủng hộ xây dựng trong 2 năm được 12 ngôi nhà với mức hỗ trợ là 138 triệu đồng. Tiếp tục thực hiện cuộc vận động ''mỗi tổ chức, mỗi cá nhân gắn với địa chỉ nhân đạo'' do Trung ương hội phát động. 2 năm qua đã thu hút được 485 địa chỉ nhân đạo nhận giúp đỡ số tiền 160 triệu đồng, điển hình như Công ty vàng bạc Mão Thiệt, Công ty TNHH Lam Sơn, Công ty may Bình Minh, Công ty may Đại Đồng....
Hoạt động chăm sóc sức khỏe ban đầu cho nhân dân cũng được xác định là nhiệm vụ xuyên suốt. Hội đã vận động làm vệ sinh môi trường, tiêm chủng mở rộng, tổ chức sơ cấp cứu ban đầu, tập huấn cho cán bộ, hội viên trong nhà trường về cách phòng chống ma túy trong học đường, phòng chống HIV/AIDS và các bệnh xã hội. Trong 2 năm, toàn huyện đã hỗ trợ cho hoạt động này 28 triệu đồng. Ngày Thương binh liệt sĩ 27/7 hàng năm, Hội phối hợp với ngành y tế cấp phát thuốc và khám bệnh cho thân nhân các liệt sĩ, người cao tuổi, người nghèo. Tổ chức các buổi nói chuyện chuyên đề về sức khỏe cho nhân dân với các chủ đề như bệnh huyết áp và tim mạch, bệnh tiểu đường và cách ăn uống khoa học. Ngoài ra, để góp phần nâng cao sức khỏe cho nhân dân, Hội còn duy trì tuyên truyền trên hệ thống truyền thanh các bài về sức khỏe do Hội Chữ thập đỏ tỉnh biên soạn. Hội còn tham mưu cho UBND huyện thường xuyên củng cố, kiện toàn các thành viên trong Ban chỉ đạo hiến máu tình nguyện. 2 năm qua, Hội đã phối hợp với ngành, đoàn thể huy động được 358 đơn vị máu, vượt chỉ tiêu Tỉnh hội giao. Năm 2012, Hội tham mưu cho UBND huyện thành lập ban chỉ đạo hiến máu cấp xã, thị trấn. Đến nay, 100% xã, thị trấn đã có ban chỉ đạo hoạt động đi vào nền nếp. Các cơ sở hội còn phối hợp với các ngành tuyên truyền ý nghĩa của hiến máu trong việc cứu chữa người bệnh.
Với những thành tích trên, năm 2010 Hội Chữ thập đỏ huyện Đông Hưng đã được UBND tỉnh tặng Bằng khen, năm 2012 được UBND tỉnh tặng Cờ đơn vị thi đua xuất sắc và Trung ương hội tặng Cờ đơn vị xuất sắc 5 năm liền. Để đẩy mạnh các hoạt động nhân đạo từ thiện, phát huy vai trò của Hội trong sự nghiệp công nghiệp hóa, hiện đại hóa, trong thời gian tới Đông Hưng tiếp tục quán triệt và thực hiện Chỉ thị số 43-CT/TW của Ban Bí thư và Chỉ thị 36-CT/TW của Ban Thường vụ Tỉnh ủy về tăng cường sự lãnh đạo của Đảng đối với công tác của Hội Chữ thập đỏ. Tiếp tục đổi mới sự lãnh đạo của Đảng đối với hoạt động của Hội và công tác nhân đạo, từ thiện. Kết hợp vai trò quản lý của các cấp chính quyền với sự phối hợp giữa các ban, ngành, MTTQ và các đoàn thể với Hội Chữ thập đỏ thực hiện tốt nhiệm vụ chính trị. Xây dựng, củng cố tổ chức và nâng cao chất lượng, hiệu quả hoạt động của hội các cấp.
Thu Thủy
Tin cùng chuyên mục
- Tổ chức chương trình “Cùng ngư dân thắp sáng đèn trên biển” 03.08.2024 | 20:28 PM
- LỜI CẢM TẠ 05.06.2024 | 12:40 PM
- Lấy ý kiến nhân dân đối với các tập thể, cá nhân đề nghị xét tặng danh hiệu “Anh hùng Lao động”, Huân chương các loại, các hạng 06.03.2024 | 11:06 AM
- Đồng chí Trần Thị Bích Hằng, Phó Chủ tịch UBND tỉnh thăm, chúc tết một số địa phương, đơn vị 06.02.2024 | 18:43 PM
- Thăm hỏi, động viên gia đình chiến sĩ công an hy sinh trong khi làm nhiệm vụ 23.09.2023 | 15:05 PM
- Hướng dẫn cách thay ảnh đại diện có kèm avatar frame ngày Chuyển đổi số quốc gia 10/10/2023 21.09.2023 | 16:00 PM
- Chuyển đổi số báo chí, bài học và kinh nghiệm rút ra 09.08.2023 | 22:20 PM
- Ngày đón anh trở về 26.07.2023 | 16:31 PM
- Hội LHPN huyện Vũ Thư: Tập huấn nghiệp vụ công tác xã hội đối với trẻ tự kỷ 23.07.2023 | 09:50 AM
- Thành phố: Tri ân người có công 21.07.2023 | 09:38 AM
Xem tin theo ngày
-
Chủ tịch nước Tô Lâm được bầu làm Tổng Bí thư
- Triển khai quyết định của Ban Thường vụ Tỉnh ủy về công tác cán bộ tại huyện Kiến Xương
- Triển khai quyết định của Ban Thường vụ Tỉnh ủy về công tác cán bộ tại Hưng Hà
- Công bố quyết định bổ nhiệm Phó Chánh Văn phòng Đoàn đại biểu Quốc hội và HĐND tỉnh
- Thường trực Tỉnh ủy chúc mừng Ban Tuyên giáo Tỉnh ủy nhân ngày truyền thống của ngành
- Công bố các quyết định về công tác cán bộ
- Nhiều kết quả tích cực trong thực hiện Chỉ thị số 26 của Bộ chính trị
- Hội thảo khoa học cấp Bộ “Xây dựng nguồn nhân lực chất lượng cao – Đột phá chiến lược phát triển vùng đồng bằng sông Hồng”
- Khen thưởng 55 tập thể, cá nhân trong tổ chức thực hiện các hoạt động kỷ niệm 70 năm ngày giải phóng thị xã Thái Bình, 20 năm xây dựng và phát triển thành phố Thái Bình
- Thắp mãi ngọn lửa tri ân