Kỷ niệm 60 năm ngày thiết lập quan hệ ngoại giao Việt Nam - Lào
Các đại biểu dự lễ kỷ niệm.
Các đồng chí: Chanthaphone Khammanichanh, Tham tán, Phó Đại sứ Lào tại Việt Nam; Nguyễn Tiến Long, Phó Chủ tịch Trung ương Hội Hữu nghị Việt Nam - Lào; Phạm Đồng Thụy, Ủy viên Ban Thường vụ, Trưởng ban Tuyên giáo Tỉnh ủy; Nguyễn Văn Giang, Ủy viên Ban Thường vụ, Trưởng ban Dân vận Tỉnh ủy; Lại Văn Hoàn, Tỉnh ủy viên, Phó Chủ tịch UBND tỉnh tới dự.
Đồng chí Chanthaphone Khammanichanh, Tham tán, Phó Đại sứ Lào tại Việt Nam tặng hoa chúc mừng.
Lãnh đạo Trung ương Hội Hữu nghị Việt Nam – Lào tặng hoa chúc mừng.
Đồng chí Phạm Đồng Thụy, Ủy viên Ban Thường vụ, Trưởng ban Tuyên giáo Tỉnh ủy tặng hoa chúc mừng.
Đồng chí Nguyễn Văn Giang, Ủy viên Ban Thường vụ, Trưởng ban Dân vận Tỉnh ủy tặng hoa chúc mừng.
Đồng chí Lại Văn Hoàn, Tỉnh ủy viên, Phó Chủ tịch UBND tỉnh tặng hoa chúc mừng.
Mối quan hệ hữu nghị truyền thống đoàn kết đặc biệt hợp tác toàn diện Việt Nam – Lào do Chủ tịch Hồ Chí Minh, Chủ tịch Cay-xỏn Phôm-vi-hản, Chủ tịch Xu Pha Nu Vông và các thế hệ lãnh đạo Đảng, Nhà nước cũng như nhân dân hai nước dày công vun đắp, trở thành tình hữu nghị truyền thống, mối quan hệ liên minh chiến đấu đặc biệt Việt Nam - Lào.
Thực hiện các chủ trương của Đảng, Nhà nước, cấp ủy, chính quyền tỉnh Thái Bình đã tổ chức kết nghĩa với cấp ủy, chính quyền tỉnh Xay Nhạ Bu Ly, giúp đỡ lẫn nhau, tạo điều kiện cùng phát triển. Tỉnh Thái Bình đã quyết định đầu tư xây dựng giúp tỉnh Xay Nhạ Bu Ly một trường học trị giá hơn 5 tỷ đồng; hàng năm tỉnh Thái Bình hỗ trợ học bổng cho 8 du học sinh Lào theo học tại Trường Đại học Y Dược Thái Bình…qua đó góp phần thắt chặt mối quan hệ giữa hai tỉnh, hai quốc gia.
Phát biểu tại buổi lễ, đồng chí Phó Chủ tịch UBND tỉnh khẳng định, hai nước Việt Nam – Lào có mối quan hệ hữu nghị vĩ đại, đoàn kết đặc biệt và hợp tác toàn diện, là điển hình cho mối quan hệ mẫu mực, trong sáng hiếm có của hai Đảng, hai dân tộc mà các thế hệ nhân dân hai nước đã luôn vun đắp, giữ gìn. Kết thúc chiến tranh, đã có hàng nghìn người con Thái Bình hy sinh và để lại một phần cơ thể, xương máu của mình trên mảnh đất Lào.
Đồng chí Phó Chủ tịch UBND tỉnh tin tưởng rằng hai Đảng, hai Nhà nước sẽ mãi mãi duy trì những tình cảm, mối quan hệ vĩ đại đặc biệt; mối quan hệ hợp tác giữa tỉnh Thái Bình và tỉnh Xay Nhạ Bu Ly ngày càng sâu sắc, hiệu quả. Thời gian tới, tỉnh Thái Bình sẽ tập trung triển khai thực hiện hiệu quả, thực chất các nội dung hợp tác đã ký kết với tỉnh Xay Nhạ Bu Ly; tiếp tục đẩy mạnh hoạt động giáo dục truyền thống cho thế hệ trẻ hiểu hơn về mối quan hệ Việt Nam - Lào, qua đó vun đắp tình đoàn kết giữa hai dân tộc ngày càng khăng khít, bền chặt.
Tiến Đạt
Tin cùng chuyên mục
- LỜI CẢM TẠ 05.06.2024 | 12:40 PM
- Lấy ý kiến nhân dân đối với các tập thể, cá nhân đề nghị xét tặng danh hiệu “Anh hùng Lao động”, Huân chương các loại, các hạng 06.03.2024 | 11:06 AM
- Đồng chí Trần Thị Bích Hằng, Phó Chủ tịch UBND tỉnh thăm, chúc tết một số địa phương, đơn vị 06.02.2024 | 18:43 PM
- Thăm hỏi, động viên gia đình chiến sĩ công an hy sinh trong khi làm nhiệm vụ 23.09.2023 | 15:05 PM
- Hướng dẫn cách thay ảnh đại diện có kèm avatar frame ngày Chuyển đổi số quốc gia 10/10/2023 21.09.2023 | 16:00 PM
- Chuyển đổi số báo chí, bài học và kinh nghiệm rút ra 09.08.2023 | 22:20 PM
- Ngày đón anh trở về 26.07.2023 | 16:31 PM
- Hội LHPN huyện Vũ Thư: Tập huấn nghiệp vụ công tác xã hội đối với trẻ tự kỷ 23.07.2023 | 09:50 AM
- Thành phố: Tri ân người có công 21.07.2023 | 09:38 AM
- Lãnh đạo Tổng Công ty Điện lực miền Bắc thăm hỏi, động viên cán bộ, công nhân trực bảo đảm điện mùa nắng nóng 19.05.2023 | 15:58 PM
Xem tin theo ngày
-
Hội thảo khoa học cấp Bộ “Xây dựng nguồn nhân lực chất lượng cao – Đột phá phát triển vùng đồng bằng sông Hồng”
- Khen thưởng 55 tập thể, cá nhân trong tổ chức thực hiện các hoạt động kỷ niệm 70 năm ngày giải phóng thị xã Thái Bình, 20 năm xây dựng và phát triển thành phố Thái Bình
- Thắp mãi ngọn lửa tri ân
- Thắp nến tri ân các anh hùng liệt sĩ
- Cử hành trọng thể Lễ truy điệu và an táng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Tăng cường giám sát việc thực hiện các nghị quyết HĐND tỉnh đã ban hành
- Đoàn đại biểu tỉnh Thái Bình viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Lãnh đạo Đảng, Nhà nước và Mặt trận Tổ quốc viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Hội nghị Ban Thường vụ Tỉnh ủy
- Đồng chí Bí thư Tỉnh ủy: Thăm, tặng quà các gia đình chính sách tại huyện Tiền Hải