Vũ Thư: 53 chùa, 34 xứ, họ giáo được công nhận chùa cảnh, xứ họ đạo 4 gương mẫu
Lãnh đạo Huyện ủy Vũ Thư trao giấy khen của UBND huyện cho các chùa, xứ, họ giáo tiêu biểu trong phong trào thi đua yêu nước xây dựng "chùa cảnh 4 gương mẫu", "xứ họ đạo 4 gương mẫu", giai đoạn 2020 – 2022.
Huyện Vũ Thư hiện có 111 ngôi chùa và 49 nhà thờ, 1 trung tâm mục vụ. Huyện có gần 50.000 tín đồ quy y, hàng vạn người có tín ngưỡng Phật giáo; 15.000 nhân danh đạo Công giáo. 3 năm qua, tăng, ni, tín đồ Phật tử các nhà chùa tích cực ủng hộ, hỗ trợ kinh phí giúp cấp ủy, chính quyền làm tốt công tác phòng, chống dịch Covid-19, xây dựng các công trình nông thôn mới nâng cao, tổ chức nhiều hoạt động thiện nguyện tại trong và ngoài địa bàn. Các linh mục, chức sắc Công giáo vận động nhân dân trong xứ, họ giáo chấp hành nghiêm các chủ trương, chính sách, pháp luật của Đảng, Nhà nước. Đặc biệt, đồng bào Công giáo đoàn kết, sáng tạo, giúp đỡ nhau phát triển kinh tế với nhiều mô hình cho thu nhập cao như: sản xuất đồ gỗ mỹ nghệ của bà con giáo xứ Hoàng Xá, trồng quất cảnh ở giáo xứ Phú Lễ, trồng cây cảnh ở giáo xứ Thuận Nghiệp… Sự đoàn kết, chung sức của đồng bào các tôn giáo đã góp phần giúp huyện thực hiện thành công các mục tiêu phát triển kinh tế - xã hội. Kết quả, trong 3 năm qua, có 53/111 chùa được công nhận “chùa cảnh 4 gương mẫu”, 34/49 xứ, họ giáo đạt “xứ, họ đạo 4 gương mẫu”.
Lãnh đạo Ủy ban MTTQ huyện Vũ Thư trao quyết định công nhận "chùa cảnh 4 gương mẫu", "xứ họ đạo 4 gương mẫu” cho các nhà chùa, xứ, họ đạo.
Tại hội nghị, lãnh đạo huyện Vũ Thư đã trao giấy khen của UBND huyện cho 8 chùa, xứ, họ giáo tiêu biểu trong phong trào thi đua yêu nước xây dựng "chùa cảnh 4 gương mẫu", "xứ họ đạo 4 gương mẫu", giai đoạn 2020 - 2022.
Quỳnh Lưu
Tin cùng chuyên mục
- LỜI CẢM TẠ 05.06.2024 | 12:40 PM
- Lấy ý kiến nhân dân đối với các tập thể, cá nhân đề nghị xét tặng danh hiệu “Anh hùng Lao động”, Huân chương các loại, các hạng 06.03.2024 | 11:06 AM
- Đồng chí Trần Thị Bích Hằng, Phó Chủ tịch UBND tỉnh thăm, chúc tết một số địa phương, đơn vị 06.02.2024 | 18:43 PM
- Thăm hỏi, động viên gia đình chiến sĩ công an hy sinh trong khi làm nhiệm vụ 23.09.2023 | 15:05 PM
- Hướng dẫn cách thay ảnh đại diện có kèm avatar frame ngày Chuyển đổi số quốc gia 10/10/2023 21.09.2023 | 16:00 PM
- Chuyển đổi số báo chí, bài học và kinh nghiệm rút ra 09.08.2023 | 22:20 PM
- Ngày đón anh trở về 26.07.2023 | 16:31 PM
- Hội LHPN huyện Vũ Thư: Tập huấn nghiệp vụ công tác xã hội đối với trẻ tự kỷ 23.07.2023 | 09:50 AM
- Thành phố: Tri ân người có công 21.07.2023 | 09:38 AM
- Lãnh đạo Tổng Công ty Điện lực miền Bắc thăm hỏi, động viên cán bộ, công nhân trực bảo đảm điện mùa nắng nóng 19.05.2023 | 15:58 PM
Xem tin theo ngày
-
Hội thảo khoa học cấp Bộ “Xây dựng nguồn nhân lực chất lượng cao – Đột phá phát triển vùng đồng bằng sông Hồng”
- Khen thưởng 55 tập thể, cá nhân trong tổ chức thực hiện các hoạt động kỷ niệm 70 năm ngày giải phóng thị xã Thái Bình, 20 năm xây dựng và phát triển thành phố Thái Bình
- Thắp mãi ngọn lửa tri ân
- Thắp nến tri ân các anh hùng liệt sĩ
- Cử hành trọng thể Lễ truy điệu và an táng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Tăng cường giám sát việc thực hiện các nghị quyết HĐND tỉnh đã ban hành
- Đoàn đại biểu tỉnh Thái Bình viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Lãnh đạo Đảng, Nhà nước và Mặt trận Tổ quốc viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Hội nghị Ban Thường vụ Tỉnh ủy
- Đồng chí Bí thư Tỉnh ủy: Thăm, tặng quà các gia đình chính sách tại huyện Tiền Hải