Phấn đấu hoàn thành đúng tiến độ Đề án cải thiện nhà ở cho người có công
Đồng chí Cao Thị Hải, Tỉnh ủy viên, Phó Chủ tịch UBND tỉnh, Trưởng ban Chỉ đạo phát biểu kết luận cuộc họp.
Theo báo cáo của Sở Lao động – TBXH, cơ quan thường trực của Ban Chỉ đạo, đến nay toàn tỉnh đã hoàn thành tu sửa, nâng cấp, xây mới 2.678 nhà ở cho người có công trên tổng số 2.702 nhà theo kế hoạch của Đề án (chưa tính một số trường hợp phát sinh tại huyện Hưng Hà); trong đó hộ xây mới được hỗ trợ 50 triệu đồng, hộ tu sửa, nâng cấp được hỗ trợ 30 triệu đồng. Sở Lao động - TBXH đã nhận được kinh phí ủng hộ của 63 tập thể, cá nhân với tổng số tiền gần 21,8 tỷ đồng. Đã hoàn tất hồ sơ quyết toán 190 nhà đề nghị Ngân hàng Công Thương Việt Nam Chi nhánh Thái Bình hỗ trợ kinh phí đợt 1 là 9,5 tỷ đồng; 27 nhà đề nghị Ngân hàng TMCP Đầu tư và Phát triển Việt Nam Chi nhánh Thái Bình hỗ trợ kinh phí 1.350 triệu đồng. Những nhà còn lại theo kế hoạch của Đề án sẽ được triển khai trong thời gian tới.
Về công tác tu bổ, nâng cấp các công trình ghi công liệt sĩ, năm 2012 tỉnh đã tu sửa, nâng cấp, xây mới 28 công trình với tổng kinh phí hỗ trợ từ nguồn ngân sách Trung ương ủy quyền là 6.730 triệu đồng (chưa tính công tác mộ liệt sĩ). Năm 2013 đầu tư tu sửa, nâng cấp, xây mới 27 công trình, kinh phí thực hiện 6.295 triệu đồng từ nguồn ngân sách Trung ương ủy quyền. Ngoài ra còn chi công tác mộ liệt sĩ 705 triệu đồng. Riêng công trình Đền thờ liệt sĩ tỉnh dự kiến sẽ được khởi công vào dịp kỷ niệm 66 năm Ngày Thương binh liệt sĩ (27/7/1947 - 27/7/2013).
Sau khi nghe ý kiến của các đại biểu dự họp, kết luận hội nghị, đồng chí Cao Thị Hải, Tỉnh ủy viên, Phó Chủ tịch UBND tỉnh, Trưởng ban Chỉ đạo ghi nhận, đánh giá cao kết quả đạt được, sự phối hợp chặt chẽ của các ngành, các địa phương trong quá trình thực hiện Đề án. Đồng chí lưu ý, hiện nay tiến độ giải ngân kinh phí hỗ trợ cho các hộ còn chậm, do đó Sở Lao động - TBXH và Sở Tài chính cần tích cực, chủ động phối hợp chặt chẽ hơn nữa để nhanh chóng chuyển kinh phí đến các gia đình, nhất là với những nhà đã hoàn thành. Các ngành, các địa phương cần tăng cường kiểm tra, rà soát, thẩm định, tích cực đôn đốc để sớm triển khai thi công những nhà còn lại (trước ngày 27/7/2013), phấn đấu hoàn thành đúng tiến độ của Đề án. Đồng chí Phó Chủ tịch UBND tỉnh yêu cầu Sở Lao động - TBXH phối hợp với các sở, ngành sớm công bố công khai quy hoạch công trình Đền thờ liệt sĩ tỉnh, tích cực triển khai các nội dung công việc có liên quan để khởi công, phấn đấu hoàn thành đúng tiến độ.
Tin, ảnh: Minh Sơn
Tin cùng chuyên mục
- LỜI CẢM TẠ 05.06.2024 | 12:40 PM
- Lấy ý kiến nhân dân đối với các tập thể, cá nhân đề nghị xét tặng danh hiệu “Anh hùng Lao động”, Huân chương các loại, các hạng 06.03.2024 | 11:06 AM
- Đồng chí Trần Thị Bích Hằng, Phó Chủ tịch UBND tỉnh thăm, chúc tết một số địa phương, đơn vị 06.02.2024 | 18:43 PM
- Thăm hỏi, động viên gia đình chiến sĩ công an hy sinh trong khi làm nhiệm vụ 23.09.2023 | 15:05 PM
- Hướng dẫn cách thay ảnh đại diện có kèm avatar frame ngày Chuyển đổi số quốc gia 10/10/2023 21.09.2023 | 16:00 PM
- Chuyển đổi số báo chí, bài học và kinh nghiệm rút ra 09.08.2023 | 22:20 PM
- Ngày đón anh trở về 26.07.2023 | 16:31 PM
- Hội LHPN huyện Vũ Thư: Tập huấn nghiệp vụ công tác xã hội đối với trẻ tự kỷ 23.07.2023 | 09:50 AM
- Thành phố: Tri ân người có công 21.07.2023 | 09:38 AM
- Lãnh đạo Tổng Công ty Điện lực miền Bắc thăm hỏi, động viên cán bộ, công nhân trực bảo đảm điện mùa nắng nóng 19.05.2023 | 15:58 PM
Xem tin theo ngày
-
Tổng duyệt diễn tập phòng thủ dân sự tỉnh năm 2024
- Ban Chỉ đạo 35 cấp tỉnh: Triển khai nhiệm vụ 6 tháng cuối năm 2024
- Tiếp tục định hướng cho Quốc hội không ngừng đổi mới và phát triển
- Kiểm tra việc lãnh đạo, chỉ đạo và tổ chức thực hiện Kết luận số 21-KL/TW của Ban Chấp hành Trung ương Đảng (khóa XIII)
- Đại hội đại biểu Hội Liên hiệp Thanh niên tỉnh lần thứ V, nhiệm kỳ 2024-2029 thành công tốt đẹp
- Đoàn đại biểu Tỉnh ủy, HĐND, UBND, Ủy ban MTTQ tỉnh: Dâng hương tưởng niệm các anh hùng liệt sĩ tại Nghĩa trang Liệt sĩ quốc gia Đường 9 và Nghĩa trang Liệt sĩ quốc gia Trường Sơn
- Đoàn đại biểu Tỉnh ủy, HĐND, UBND, Ủy ban MTTQ tỉnh: Dâng hương tưởng niệm các anh hùng liệt sĩ tại Thành cổ Quảng Trị
- Đảng ủy Quân khu 3: Ra nghị quyết lãnh đạo thực hiện nhiệm vụ 6 tháng cuối năm 2024
- Đảng bộ huyện Vũ Thư: Kỷ niệm 95 năm thành lập Chi bộ Thư Vũ (1929 - 2024)
- Đẩy mạnh tuyên truyền, vận động các tầng lớp Nhân dân thực hiện tốt các chủ trương của Đảng, chính sách, pháp luật của Nhà nước và các nghị quyết HĐND tỉnh