Giao ban cụm thi đua Hội Chữ thập đỏ các tỉnh, thành phố Đồng bằng sông Hồng
Đồng chí Nguyễn Hải Đường, Chủ tịch Hội CTĐ Việt
6 tháng đầu năm 2013, với khí thế thi đua sôi nổi kỷ niệm 150 năm Ngày Quốc tế Chữ thập đỏ (8/5/1863 – 8/5/2013), hội CTĐ các tỉnh, thành phố Đồng bằng sông Hồng đã triển khai thực hiện toàn diện các mặt công tác, đạt hiệu quả cao, góp phần thực hiện mục tiêu phát triển kinh tế - xã hội. Nổi bật là phong trào “Tết vì người nghèo và nạn nhân chất độc da cam”, thông qua công tác tuyên truyền, vận động, trung bình mỗi tỉnh đã huy động được gần 6,2 tỷ đồng hỗ trợ, giúp đỡ người nghèo, nạn nhân chất độc da cam.
Cuộc vận động “Mỗi tổ chức, mỗi cá nhân gắn với một địa chỉ nhân đạo” tiếp tục được đẩy mạnh, thu được nhiều kết quả tích cực. Nhiều địa chỉ nhân đạo được giúp đỡ với các hình thức khác nhau như xây dựng, trao tặng nhà tình thương, giúp giống vốn, tạo việc làm, tặng quà nhân dịp lễ, tết… Bên cạnh đó, các hoạt động chăm sóc sức khỏe ban đầu, tuyên truyền, vận động hiến máu tình nguyện, phòng ngừa thảm họa, xây dựng quỹ nhân đạo được duy trì nền nếp. Tổng giá trị hoạt động nhân đạo 6 tháng đầu năm 2013 của hội CTĐ các tỉnh, thành phố Đồng bằng sông Hồng đạt được trên 104 tỷ đồng.
Phát biểu tại hội nghị, đồng chí Nguyễn Hải Đường, Chủ tịch Hội CTĐ Việt Nam ghi nhận, đánh giá cao hiệu quả hoạt động của các cấp hội CTĐ, góp phần tích cực vào việc thực hiện chính sách an sinh xã hội của Đảng, Nhà nước, cải thiện và nâng cao cuộc sống nhân dân. Đồng chí đề nghị hội CTĐ các tỉnh, thành phố Đồng bằng sông Hồng tăng cường kết nối, tiếp tục đẩy mạnh các phong trào thi đua, hướng về cơ sở và những người khó khăn trong xã hội, làm tốt công tác tuyên truyền, vận động, thu hút thêm nhiều nguồn lực tài chính cho các hoạt động nhân đạo, từ thiện, qua đó thiết thực giúp đỡ những người có hoàn cảnh khó khăn vươn lên trong cuộc sống.
Tin, ảnh: Nguyễn Loan
(Sinh viên thực tập)
Tin cùng chuyên mục
- LỜI CẢM TẠ 05.06.2024 | 12:40 PM
- Lấy ý kiến nhân dân đối với các tập thể, cá nhân đề nghị xét tặng danh hiệu “Anh hùng Lao động”, Huân chương các loại, các hạng 06.03.2024 | 11:06 AM
- Đồng chí Trần Thị Bích Hằng, Phó Chủ tịch UBND tỉnh thăm, chúc tết một số địa phương, đơn vị 06.02.2024 | 18:43 PM
- Thăm hỏi, động viên gia đình chiến sĩ công an hy sinh trong khi làm nhiệm vụ 23.09.2023 | 15:05 PM
- Hướng dẫn cách thay ảnh đại diện có kèm avatar frame ngày Chuyển đổi số quốc gia 10/10/2023 21.09.2023 | 16:00 PM
- Chuyển đổi số báo chí, bài học và kinh nghiệm rút ra 09.08.2023 | 22:20 PM
- Ngày đón anh trở về 26.07.2023 | 16:31 PM
- Hội LHPN huyện Vũ Thư: Tập huấn nghiệp vụ công tác xã hội đối với trẻ tự kỷ 23.07.2023 | 09:50 AM
- Thành phố: Tri ân người có công 21.07.2023 | 09:38 AM
- Lãnh đạo Tổng Công ty Điện lực miền Bắc thăm hỏi, động viên cán bộ, công nhân trực bảo đảm điện mùa nắng nóng 19.05.2023 | 15:58 PM
Xem tin theo ngày
-
Thắp mãi ngọn lửa tri ân
- Thắp nến tri ân các anh hùng liệt sĩ
- Cử hành trọng thể Lễ truy điệu và an táng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Tăng cường giám sát việc thực hiện các nghị quyết HĐND tỉnh đã ban hành
- Đoàn đại biểu tỉnh Thái Bình viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Lãnh đạo Đảng, Nhà nước và Mặt trận Tổ quốc viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Hội nghị Ban Thường vụ Tỉnh ủy
- Đồng chí Bí thư Tỉnh ủy: Thăm, tặng quà các gia đình chính sách tại huyện Tiền Hải
- Đồng chí Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng
- Dâng hương tưởng niệm Chủ tịch Hồ Chí Minh, đồng chí Nguyễn Đức Cảnh và các anh hùng liệt sĩ