Hội Sinh vật cảnh tỉnh Kỷ niệm 20 năm thành lập
Tới dự có ông Đỗ Phượng, Chủ tịch Hội Sinh vật cảnh Việt Nam; đồng chí Phạm Văn Xuyên, Tỉnh ủy viên, Phó Chủ tịch UBND tỉnh; đại diện lãnh đạo một số sở, ngành, đoàn thể tỉnh, các huyện, thành phố; đại biểu doanh nhân, hội sinh vật cảnh (SVC) các tỉnh bạn cùng hơn 300 nghệ nhân, hội viên SVC tiêu biểu.
Khi mới thành lập, Hội SVC tỉnh có 35 sáng lập viên. Đến nay, tổ chức hội đã hình thành ở 215/286 xã, phường, thị trấn trong toàn tỉnh; ngoài ra còn có 155 cơ quan, doanh nghiệp, trường học là hội viên tập thể và trên 13.000 hội viên cá nhân. Những năm qua, gần 3.000 hội viên đã chuyển đổi trên 700 ha vườn, ao, chuồng sang làm SVC; hơn 4.200 hội viên xây dựng nhà vườn SVC; 7 hội viên lập công ty TNHH về SVC.
Các cấp hội đã tổ chức gần 180 lớp dạy nghề SVC cho trên 9.000 lượt hội viên, hàng chục cuộc triển lãm SVC, đưa gần 600 đoàn với 8.000 lượt cán bộ, hội viên đi tham quan, học tập, trao đổi kinh nghiệm trong và ngoài tỉnh. Đã tổ chức xét và phong tặng danh hiệu "Nghệ nhân SVC" cho 86 cán bộ, hội viên. Kinh tế SVC tạo việc làm và thu nhập ổn định cho 15.000 lao động thường xuyên và khoảng 20.000 lao động làm theo mùa vụ. Nhân dịp kỷ niệm 20 năm thành lập, 22 cá nhân đã được trao Kỷ niệm chương "Vì sự nghiệp phát triển SVC Việt Nam"; 1 nghệ nhân được trao Cúp Bàn tay vàng; 26 cán bộ, hội viên được phong tặng danh hiệu "Nghệ nhân SVC"; 22 tập thể, 73 cá nhân tiêu biểu được UBND tỉnh và các cấp, các ngành khen thưởng.
Phát biểu tại lễ kỷ niệm, lãnh đạo Hội SVC Việt Nam và đồng chí Phạm Văn Xuyên, Tỉnh ủy viên, Phó Chủ tịch UBND tỉnh ghi nhận, biểu dương những kết quả Hội SVC tỉnh đã đạt được sau 20 năm xây dựng, phát triển và trưởng thành; chúc mừng các nghệ nhân, tập thể, cá nhân tiêu biểu được đón nhận phần thưởng, danh hiệu cao quý và mong rằng thời gian tới các cấp hội SVC sẽ tiếp tục phát huy thành quả đạt được, không ngừng lớn mạnh, đóng góp nhiều hơn cho quá trình phát triển kinh tế - xã hội của tỉnh, nhất là bảo tồn các cây cổ thụ quý và tham gia xây dựng nông thôn mới.
Tin, ảnh: Đỗ Hiền
Tin cùng chuyên mục
- LỜI CẢM TẠ 05.06.2024 | 12:40 PM
- Lấy ý kiến nhân dân đối với các tập thể, cá nhân đề nghị xét tặng danh hiệu “Anh hùng Lao động”, Huân chương các loại, các hạng 06.03.2024 | 11:06 AM
- Đồng chí Trần Thị Bích Hằng, Phó Chủ tịch UBND tỉnh thăm, chúc tết một số địa phương, đơn vị 06.02.2024 | 18:43 PM
- Thăm hỏi, động viên gia đình chiến sĩ công an hy sinh trong khi làm nhiệm vụ 23.09.2023 | 15:05 PM
- Hướng dẫn cách thay ảnh đại diện có kèm avatar frame ngày Chuyển đổi số quốc gia 10/10/2023 21.09.2023 | 16:00 PM
- Chuyển đổi số báo chí, bài học và kinh nghiệm rút ra 09.08.2023 | 22:20 PM
- Ngày đón anh trở về 26.07.2023 | 16:31 PM
- Hội LHPN huyện Vũ Thư: Tập huấn nghiệp vụ công tác xã hội đối với trẻ tự kỷ 23.07.2023 | 09:50 AM
- Thành phố: Tri ân người có công 21.07.2023 | 09:38 AM
- Lãnh đạo Tổng Công ty Điện lực miền Bắc thăm hỏi, động viên cán bộ, công nhân trực bảo đảm điện mùa nắng nóng 19.05.2023 | 15:58 PM
Xem tin theo ngày
- Thắp mãi ngọn lửa tri ân
- Thắp nến tri ân các anh hùng liệt sĩ
- Cử hành trọng thể Lễ truy điệu và an táng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Tăng cường giám sát việc thực hiện các nghị quyết HĐND tỉnh đã ban hành
- Đoàn đại biểu tỉnh Thái Bình viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Lãnh đạo Đảng, Nhà nước và Mặt trận Tổ quốc viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Hội nghị Ban Thường vụ Tỉnh ủy
- Đồng chí Bí thư Tỉnh ủy: Thăm, tặng quà các gia đình chính sách tại huyện Tiền Hải
- Đồng chí Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng
- Dâng hương tưởng niệm Chủ tịch Hồ Chí Minh, đồng chí Nguyễn Đức Cảnh và các anh hùng liệt sĩ