Hội Nạn nhân chất độc da cam/Ðiôxin tỉnh Nhiều hoạt động thiết thực giảm thiểu nỗi đau da cam
Hội Chữ thập đỏ tỉnh và tổ chức từ thiện thăm, tặng quà nạn nhân chất độc da cam xã Đông Dương (Đông Hưng). Ảnh tư liệu: Hoàng Minh
Hội Nạn nhân CĐDC/Điôxin tỉnh có 20.333 hội viên, sinh hoạt ở 1.893 chi hội. Với phương châm “Đoàn kết, nhân ái, chủ động, năng động, sáng tạo, xây dựng hội vững mạnh, tất cả vì nạn nhân chất độc da cam”, từ năm 2009, khi hệ thống tổ chức hội đã cơ bản hoàn thiện, Ban Thường vụ Tỉnh hội đã phối hợp với Ban Dân vận Tỉnh ủy, Văn phòng Tỉnh ủy xây dựng kế hoạch, nội dung, chương trình hành động, đồng thời tham mưu cho Thường trực Tỉnh ủy tổ chức hội nghị quán triệt, triển khai thực hiện Thông báo của Ban Bí thư Trung ương Đảng, Chỉ thị của Ban Thường vụ Tỉnh ủy về việc giải quyết hậu quả chất độc hóa học do Mỹ tiến hành trong chiến tranh ở Việt Nam và công tác chăm sóc, giúp đỡ nạn nhân CĐDC.
Nhờ đó, nhận thức, trách nhiệm của các cấp, các ngành và cộng đồng xã hội có sự chuyển biến, việc vận động tài trợ quỹ hỗ trợ nạn nhân CĐDC cũng có những bước nhảy vọt. Năm 2009, tổng kết 5 năm nhiệm kỳ I, các cấp hội chỉ huy động được nguồn tài trợ 6 tỷ đồng thì chỉ trong 4 năm (2009 - 2013) của nhiệm kỳ II đã vận động được trên 28 tỷ đồng, tạo điều kiện cho nhiều nạn nhân CĐDC có cơ hội nhận được sự trợ giúp của cộng đồng.
Cán bộ Tỉnh hội, các huyện, thành hội cũng thường xuyên tuyên truyền, vận động các tổ chức, cá nhân, cơ quan, doanh nghiệp trong và ngoài tỉnh giúp đỡ các nạn nhân CĐDC thông qua nhiều hình thức như: trợ cấp khó khăn, hỗ trợ dạy nghề, tặng quà, tặng nhà tình nghĩa, sổ tiết kiệm, tặng học bổng, xe lăn, xe lắc, xe trợ đi, khám chữa bệnh, cấp thuốc miễn phí, cấp máy trợ thính, giúp đỡ đồ dùng gia đình... Trong nhiệm kỳ I, Hội vận động trợ cấp được 6.000 suất quà, dạy nghề cho 120 đối tượng, tặng 300 chiếc xe lăn...
Giai đoạn 2009 - 2013, số lượng nạn nhân CĐDC nhận được sự trợ giúp không ngừng tăng lên. Tính đến hết tháng 5/2013, Hội đã vận động trao tặng 32.000 suất quà, dạy nghề cho 228 trường hợp, xây dựng 94 ngôi nhà tình nghĩa, trao 430 xe lăn, 56 xe trợ đi, 50 xe lắc, 86 ghế bại não, 8.000 chén thuốc bắc... cho các nạn nhân CĐDC trong tỉnh, góp phần hỗ trợ các nạn nhân vượt lên những khó khăn trong cuộc sống.
Trao đổi với chúng tôi, ông Đào Kim Nhật, Phó Chủ tịch Hội Nạn nhân CĐDC/Điôxin tỉnh cho biết: Kết quả lớn nhất Hội Nạn nhân CĐDC/Điôxin tỉnh đạt được trong thời gian qua là việc đưa Trung tâm tẩy độc đi vào hoạt động. Qua 26 đợt tẩy độc, gần 700 nạn nhân CĐDC đã cải thiện sức khỏe, ăn ngủ tốt hơn, chất lượng cuộc sống nhờ vậy cũng từng bước được nâng lên.
Hội cũng thường xuyên phát động phong trào “Vì nạn nhân CĐDC/Điôxin Việt Nam” gắn với phong trào thi đua “Dân vận khéo” nhằm cổ vũ tinh thần của cán bộ các cấp hội nỗ lực vươn lên xây dựng Hội vững mạnh, đồng thời huy động được nhiều nguồn lực để chăm sóc, giúp đỡ, đem lại lợi ích thiết thực cho các nạn nhân CĐDC.
Trong những năm tới, với mục tiêu tiếp tục cùng toàn Đảng, toàn dân chung tay xoa dịu nỗi đau da cam, Hội Nạn nhân CĐDC/Điôxin tỉnh tiếp tục thực hiện có hiệu quả chủ trương, đường lối của Đảng, chính sách, pháp luật của Nhà nước trong việc chăm sóc, giúp đỡ các nạn nhân CĐDC; tổ chức các chương trình phối hợp với các ban, ngành, đoàn thể, xí nghiệp, trường học nhằm tuyên truyền, vận động xây dựng quỹ hỗ trợ nạn nhân CĐDC; theo dõi, nắm chắc tình hình, hoàn cảnh gia đình các nạn nhân CĐDC để có kế hoạch giúp đỡ hợp lý, từng bước tạo điều kiện cho các nạn nhân CĐDC cải thiện cuộc sống, vượt qua mặc cảm, khó khăn, hòa nhập cộng đồng.
Vũ Hường
Tin cùng chuyên mục
- LỜI CẢM TẠ 05.06.2024 | 12:40 PM
- Lấy ý kiến nhân dân đối với các tập thể, cá nhân đề nghị xét tặng danh hiệu “Anh hùng Lao động”, Huân chương các loại, các hạng 06.03.2024 | 11:06 AM
- Đồng chí Trần Thị Bích Hằng, Phó Chủ tịch UBND tỉnh thăm, chúc tết một số địa phương, đơn vị 06.02.2024 | 18:43 PM
- Thăm hỏi, động viên gia đình chiến sĩ công an hy sinh trong khi làm nhiệm vụ 23.09.2023 | 15:05 PM
- Hướng dẫn cách thay ảnh đại diện có kèm avatar frame ngày Chuyển đổi số quốc gia 10/10/2023 21.09.2023 | 16:00 PM
- Chuyển đổi số báo chí, bài học và kinh nghiệm rút ra 09.08.2023 | 22:20 PM
- Ngày đón anh trở về 26.07.2023 | 16:31 PM
- Hội LHPN huyện Vũ Thư: Tập huấn nghiệp vụ công tác xã hội đối với trẻ tự kỷ 23.07.2023 | 09:50 AM
- Thành phố: Tri ân người có công 21.07.2023 | 09:38 AM
- Lãnh đạo Tổng Công ty Điện lực miền Bắc thăm hỏi, động viên cán bộ, công nhân trực bảo đảm điện mùa nắng nóng 19.05.2023 | 15:58 PM
Xem tin theo ngày
-
Thắp mãi ngọn lửa tri ân
- Thắp nến tri ân các anh hùng liệt sĩ
- Cử hành trọng thể Lễ truy điệu và an táng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Tăng cường giám sát việc thực hiện các nghị quyết HĐND tỉnh đã ban hành
- Đoàn đại biểu tỉnh Thái Bình viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Lãnh đạo Đảng, Nhà nước và Mặt trận Tổ quốc viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Hội nghị Ban Thường vụ Tỉnh ủy
- Đồng chí Bí thư Tỉnh ủy: Thăm, tặng quà các gia đình chính sách tại huyện Tiền Hải
- Đồng chí Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng
- Dâng hương tưởng niệm Chủ tịch Hồ Chí Minh, đồng chí Nguyễn Đức Cảnh và các anh hùng liệt sĩ