Hội Liên hiệp Phụ nữ tỉnh Giúp hội viên giảm nghèo bền vững
Phụ nữ xã Lê Lợi (Kiến Xương) tham gia làm nghề chạm bạc.
Góp phần thực hiện Chương trình mục tiêu quốc gia về xây dựng nông thôn mới và chủ trương của tỉnh về xây dựng cánh đồng mẫu, từ đầu năm đến nay, Hội LHPN tỉnh đã phối hợp với Công ty cổ phần Giống cây trồng Trung ương mở 2 lớp tập huấn cho 250 cán bộ, hội viên phụ nữ 2 huyện Hưng Hà và Quỳnh Phụ về kiến thức KHKT trong thâm canh lúa, chuyển giao giống lúa mới có khả năng chống chịu sâu bệnh tốt, cho năng suất, chất lượng cao, cách sử dụng phân bón đa chức năng chăm sóc lúa...
Hội phụ nữ cơ sở cũng phối hợp với ngành nông nghiệp, các HTX dịch vụ nông nghiệp mở 2.079 lớp tập huấn kiến thức KHKT trong trồng trọt, chăn nuôi, phòng trừ sâu bệnh, phòng, chống dịch bệnh trên đàn gia súc, gia cầm cho trên 214.000 hội viên. Đồng thời, tổ chức nhiều buổi tuyên truyền, vận động cán bộ, hội viên và nhân dân cấy lúa ngắn ngày, có năng suất, chất lượng cao, áp dụng tiến bộ KHKT vào sản xuất, sử dụng phân bón đa chức năng để bảo vệ môi trường. Việc làm này của các cấp hội phụ nữ đã góp phần hình thành lên những cánh đồng mẫu đạt giá trị cao như cánh đồng mẫu cấy lúa RVT ở các xã: Nguyên Xá (Vũ Thư), Đông Quý, Tây Tiến (Tiền Hải), Thái Sơn (Thái Thụy); cánh đồng chuyên rau màu ở Minh Tân, Lô Giang (Đông Hưng), Quỳnh Hải (Quỳnh Phụ), Vũ Đoài (Vũ Thư)…
Theo khảo sát của hội phụ nữ thì hiện số hộ nghèo do phụ nữ làm chủ còn gần 18.000 hộ (chiếm 38,6% tổng hộ nghèo của toàn tỉnh). Nguyên nhân chủ yếu là do chị em thiếu vốn đầu tư mở rộng sản xuất, chăn nuôi. Để giúp chị em giải quyết bài toán khó về vốn, các cấp hội phụ nữ tiếp tục đẩy mạnh khai thác nguồn vốn vay từ Ngân hàng CSXH, Ngân hàng NN và PTNT, các tổ chức tín dụng cùng nguồn vốn khác cho hội viên vay phát triển kinh tế, xây dựng công trình nước sạch, vệ sinh, nuôi con đi học. Đến nay, số dư nợ đạt 908 tỷ 740 triệu đồng, cho 58.939 hộ vay.
Theo đồng chí Khúc Thị Duyền, Tỉnh ủy viên, Chủ tịch Hội LHPN tỉnh, ngoài việc tranh thủ nguồn lực từ ngân hàng, quỹ tín dụng… các cấp hội phụ nữ còn phát huy nguồn nội lực để giúp hội viên giảm nghèo bền vững bằng cách vận động chị em thực hành tiết kiệm theo gương Bác Hồ tham gia vào các tổ tiết kiệm, nuôi lợn nhựa, lập hòm tiết kiệm tại các chi hội, tổ phụ nữ.
Đến nay, số tiền mà chị em tiết kiệm được đã lên tới hơn 12 tỷ đồng, cho hội viên có hoàn cảnh khó khăn vay phát triển kinh tế và giúp đỡ, hỗ trợ phụ nữ gặp tai nạn, rủi ro. Đồng thời vận động các thành viên vay vốn của ngân hàng gửi tiền tiết kiệm thông qua tổ tiết kiệm và vay vốn, vừa để quản lý tốt nguồn vốn vừa tạo điều kiện cho nhiều hội viên khác cũng được vay. Đã có 40.268 thành viên tại 1.492 tổ vay vốn tham gia gửi tiền kiết kiệm (chiếm trên 77% số tổ vay vốn). Số dư nợ hiện là 17 tỷ 691 triệu đồng. Điển hình như: Hội LHPN Đông Hưng duy trì 227 tổ nhóm phụ nữ vay vốn tiết kiệm với 10.000 thành viên, tiết kiệm được 1.498 triệu đồng cho 348 chị khó khăn vay phát triển kinh tế.
Hướng về phụ nữ và trẻ em nghèo, Hội LHPN tỉnh đã vận động cán bộ, hội viên, các nhà hảo tâm trong và ngoài tỉnh ủng hộ được 1,7 tỷ đồng, hỗ trợ xây 4 nhà tình nghĩa tặng gia đình chính sách (50 triệu đồng/nhà), hỗ trợ xây 24 mái ấm tình thương (30 triệu đồng/nhà) và tặng 15 con bò giống (mỗi con 10 triệu đồng) cho phụ nữ nghèo có hoàn cảnh đặc biệt khó khăn… Hưởng ứng phong trào “Phụ nữ giúp nhau phát triển kinh tế”, có 115.298 chị giúp 43.104 chị giống, vốn, vật liệu xây dựng, thức ăn chăn nuôi… trị giá trên 24 tỷ đồng.
Tạo điều kiện cho chị em được học nghề, có việc làm luôn được các cấp hội chú trọng bởi đó cũng là một trong những giải pháp hữu hiệu giúp chị em tăng thu nhập, nâng cao đời sống. Thời gian qua, Hội LHPN tỉnh phối hợp với Phòng Thương mại và Công nghiệp Việt Nam, Hội Doanh nhân nữ tỉnh tổ chức tập huấn kiến thức quản lý doanh nghiệp cho 60 nữ chủ doanh nghiệp, cơ sở sản xuất. Mở 9 lớp dạy nghề may công nghiệp, nấu ăn, tin học văn phòng, hướng dẫn quản lý nguồn vốn vay cho 785 cán bộ cơ sở, con em phụ nữ nghèo và 21 lớp dạy nghề thủ công mỹ nghệ, mây tre đan, thêu ren, móc hộp xuất khẩu cho 750 hội viên, phụ nữ của huyện Tiền Hải, Thành phố Thái Bình. Hội phụ nữ cơ sở phối hợp mở 312 lớp dạy nghề thủ công, may công nghiệp cho 16.128 chị em…
Luôn nhận được sự hỗ trợ, giúp đỡ về mọi mặt, nhất là giống, vốn, kỹ thuật, học nghề, tạo việc làm của các cấp hội phụ nữ, đã có 1.311 hộ nghèo do phụ nữ làm chủ vươn lên thoát nghèo bền vững. Thời gian tới, các cấp hội phụ nữ sẽ tiếp tục tín chấp với ngân hàng cho hội viên vay vốn, tổ chức các lớp tập huấn chuyển giao KHKT, dạy nghề, tạo việc làm… để tạo cơ hội thoát nghèo bền vững cho nhiều hội viên hơn nữa.
Bài, ảnh: Trung hiếu
Tin cùng chuyên mục
- LỜI CẢM TẠ 05.06.2024 | 12:40 PM
- Lấy ý kiến nhân dân đối với các tập thể, cá nhân đề nghị xét tặng danh hiệu “Anh hùng Lao động”, Huân chương các loại, các hạng 06.03.2024 | 11:06 AM
- Đồng chí Trần Thị Bích Hằng, Phó Chủ tịch UBND tỉnh thăm, chúc tết một số địa phương, đơn vị 06.02.2024 | 18:43 PM
- Thăm hỏi, động viên gia đình chiến sĩ công an hy sinh trong khi làm nhiệm vụ 23.09.2023 | 15:05 PM
- Hướng dẫn cách thay ảnh đại diện có kèm avatar frame ngày Chuyển đổi số quốc gia 10/10/2023 21.09.2023 | 16:00 PM
- Chuyển đổi số báo chí, bài học và kinh nghiệm rút ra 09.08.2023 | 22:20 PM
- Ngày đón anh trở về 26.07.2023 | 16:31 PM
- Hội LHPN huyện Vũ Thư: Tập huấn nghiệp vụ công tác xã hội đối với trẻ tự kỷ 23.07.2023 | 09:50 AM
- Thành phố: Tri ân người có công 21.07.2023 | 09:38 AM
- Lãnh đạo Tổng Công ty Điện lực miền Bắc thăm hỏi, động viên cán bộ, công nhân trực bảo đảm điện mùa nắng nóng 19.05.2023 | 15:58 PM
Xem tin theo ngày
-
Thắp mãi ngọn lửa tri ân
- Thắp nến tri ân các anh hùng liệt sĩ
- Cử hành trọng thể Lễ truy điệu và an táng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Tăng cường giám sát việc thực hiện các nghị quyết HĐND tỉnh đã ban hành
- Đoàn đại biểu tỉnh Thái Bình viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Lãnh đạo Đảng, Nhà nước và Mặt trận Tổ quốc viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Hội nghị Ban Thường vụ Tỉnh ủy
- Đồng chí Bí thư Tỉnh ủy: Thăm, tặng quà các gia đình chính sách tại huyện Tiền Hải
- Đồng chí Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng
- Dâng hương tưởng niệm Chủ tịch Hồ Chí Minh, đồng chí Nguyễn Đức Cảnh và các anh hùng liệt sĩ