Ban Văn hóa - Xã hội HĐND tỉnh Giám sát việc thực hiện chuẩn quốc gia về y tế xã tại Vũ Thư
Triển khai xây dựng chuẩn quốc gia về y tế xã, Huyện ủy, HĐND, UBND huyện Vũ Thư đã ban hành nhiều văn bản chỉ đạo, hướng dẫn các địa phương thực hiện. HĐND huyện ban hành quyết định phê duyệt cơ chế chính sách đầu tư kinh phí hỗ trợ các đơn vị xây dựng cơ sở vật chất đạt chuẩn quốc gia về y tế xã, hỗ trợ những xã đặc biệt khó khăn xây dựng trạm y tế với mức 60% giá trị xây lắp trúng thầu; hỗ trợ tối đa 200 triệu đồng cho xã nâng cấp, bổ sung hoàn thiện cơ sở vật chất chuẩn quốc gia về y tế xã; hỗ trợ 30% kinh phí chuẩn bị đầu tư xây dựng như khảo sát, thiết kế; bảo đảm kinh phí hoạt động cho các trạm y tế nhưng không đối trừ phần kinh phí thu từ trạm xá phí...
Từ năm 2011 đến nay, Vũ Thư đã có 6 trạm y tế được xây mới, 9 trạm đang xây dựng; UBND huyện đã đầu tư mua sắm trang thiết bị y tế cấp cho 100% xã, thị trấn. Hiện 100% trạm y tế có máy tính nối mạng internet; 11 trạm có máy xét nghiệm sinh hóa nước tiểu; 2 trạm có máy siêu âm phục vụ công tác khám chữa bệnh ban đầu cho nhân dân. Đội ngũ cán bộ y tế xã cơ bản đủ số lượng theo quy định, bình quân đạt 5,8 cán bộ/trạm, 100% xã, thị trấn có bác sĩ. Căn cứ tiêu chí chuẩn quốc gia về y tế xã giai đoạn 2011 – 2020, toàn huyện đã có 5 xã được công nhận đạt chuẩn, 7 xã đang tập trung hoàn thiện các tiêu chí để đề nghị công nhận.
Đoàn giám sát đã quan tâm làm rõ thêm những nguyên nhân khó khăn, tồn tại ảnh hưởng đến việc thực hiện các tiêu chí như: hoạt động chuyên môn, kinh phí hoạt động, chế độ chính sách đối với cán bộ trạm y tế, cơ sở vật chất, trang thiết bị; tuyển dụng, quản lý cán bộ; thu phí; bệnh nhân chuyển tuyến; tỷ lệ tăng dân số tự nhiên hàng năm, xử lý rác thải, sử dụng nước sạch...
Trong chương trình giám sát, các đại biểu đã chia thành 3 đoàn tiến hành giám sát thực tế tại UBND xã và trạm y tế xã Tân Hòa, Tân Phong, Minh Lãng.
Tin, ảnh: Hà Dung
Tin cùng chuyên mục
- LỜI CẢM TẠ 05.06.2024 | 12:40 PM
- Lấy ý kiến nhân dân đối với các tập thể, cá nhân đề nghị xét tặng danh hiệu “Anh hùng Lao động”, Huân chương các loại, các hạng 06.03.2024 | 11:06 AM
- Đồng chí Trần Thị Bích Hằng, Phó Chủ tịch UBND tỉnh thăm, chúc tết một số địa phương, đơn vị 06.02.2024 | 18:43 PM
- Thăm hỏi, động viên gia đình chiến sĩ công an hy sinh trong khi làm nhiệm vụ 23.09.2023 | 15:05 PM
- Hướng dẫn cách thay ảnh đại diện có kèm avatar frame ngày Chuyển đổi số quốc gia 10/10/2023 21.09.2023 | 16:00 PM
- Chuyển đổi số báo chí, bài học và kinh nghiệm rút ra 09.08.2023 | 22:20 PM
- Ngày đón anh trở về 26.07.2023 | 16:31 PM
- Hội LHPN huyện Vũ Thư: Tập huấn nghiệp vụ công tác xã hội đối với trẻ tự kỷ 23.07.2023 | 09:50 AM
- Thành phố: Tri ân người có công 21.07.2023 | 09:38 AM
- Lãnh đạo Tổng Công ty Điện lực miền Bắc thăm hỏi, động viên cán bộ, công nhân trực bảo đảm điện mùa nắng nóng 19.05.2023 | 15:58 PM
Xem tin theo ngày
-
Triển khai quyết định của Ban Thường vụ Tỉnh ủy về công tác cán bộ tại huyện Kiến Xương
- Triển khai quyết định của Ban Thường vụ Tỉnh ủy về công tác cán bộ tại Hưng Hà
- Công bố quyết định bổ nhiệm Phó Chánh Văn phòng Đoàn đại biểu Quốc hội và HĐND tỉnh
- Thường trực Tỉnh ủy chúc mừng Ban Tuyên giáo Tỉnh ủy nhân ngày truyền thống của ngành
- Công bố các quyết định về công tác cán bộ
- Nhiều kết quả tích cực trong thực hiện Chỉ thị số 26 của Bộ chính trị
- Hội thảo khoa học cấp Bộ “Xây dựng nguồn nhân lực chất lượng cao – Đột phá phát triển vùng đồng bằng sông Hồng”
- Khen thưởng 55 tập thể, cá nhân trong tổ chức thực hiện các hoạt động kỷ niệm 70 năm ngày giải phóng thị xã Thái Bình, 20 năm xây dựng và phát triển thành phố Thái Bình
- Thắp mãi ngọn lửa tri ân
- Thắp nến tri ân các anh hùng liệt sĩ