Đại hội Giới trẻ Giáo tỉnh Hà Nội lần thứ XI
Ông Phạm Văn Xuyên, Phó Chủ tịch UBND tỉnh Thái Bình tặng hoa chúc mừng. Ảnh: Ngọc Linh
Dự Lễ khai mạc Đại hội (chiều ngày 27/11) về phía Giáo hội có Đức Tổng giám mục Leopoldo Girelli, Đại diện Tòa Thánh tại Việt Nam; Đức Giám mục Phê rô Nguyễn Văn Đệ, Giám mục Giáo phận Thái Bình; các vị giám mục đến từ 10 giáo phận. Về phía chính quyền có các ông: Đặng Công Thành, Phó Vụ trưởng Vụ Tôn giáo, Ban Tôn giáo Chính phủ; Phạm Văn Xuyên, Phó Chủ tịch UBND tỉnh Thái Bình. Cùng dự và chúc mừng còn có lãnh đạo một số sở, ban, ngành của tỉnh; các vị đại diện Hội Phật giáo và Đạo Tin lành trên địa bàn tỉnh.
Tham gia Đại hội Giới trẻ Giáo tỉnh Hà Nội lần thứ XI có trên 20.000 bạn trẻ đến từ 10 giáo phận miền Bắc và miền Trung. Đại hội Giới trẻ là đại hội thường niên của giới trẻ Giáo tỉnh Hà Nội là nơi để các bạn trẻ gặp gỡ, giao lưu, học hỏi về giáo lý để biết cách sống phù hợp.
Tại lễ khai mạc, sau các nghi thức cung nghinh thánh giá, biểu diễn nghi lễ kèn, trống, nghi lễ diễu hành, nghi thức thượng kỳ… Đức Giám mục Phê rô Nguyễn Văn Đệ, Giám mục Giáo phận Thái Bình đã có bài phát biểu chào mừng Đại hội, trong đó nhấn mạnh: Giới trẻ Giáo tỉnh Hà Nội là chủ nhân mai sau của giáo hội và xã hội; là lực lượng kế thừa xây dựng, kiến thiết và phát triển của giáo hội và xã hội. Tiếp đó, Đức Tổng giám mục Leopoldo Girelli, Đại diện Tòa Thánh tại Việt Nam phát biểu, huấn dụ giới trẻ và thay mặt các bạn trẻ trong giáo hội cảm ơn sự quan tâm của các cấp chính quyền Trung ương và địa phương.
Theo chương trình Đại hội, buổi tối ngày 27/11 là các chương trình diễn nguyện, liên hoan văn nghệ và các nghi lễ khác. Ngày 28/11, Đại hội tiếp tục với các chương trình thuyết trình và giao lưu văn nghệ. Tại chương trình giao lưu văn nghệ, giới trẻ các giáo phận sẽ giới thiệu những nét văn hóa đặc trưng vùng miền như hát quan họ của Bắc Ninh, hát xẩm xoan của Ninh Bình, hát chèo của Thái Bình, đàn tính của Lạng Sơn…
Hà Anh
Tin cùng chuyên mục
- LỜI CẢM TẠ 05.06.2024 | 12:40 PM
- Lấy ý kiến nhân dân đối với các tập thể, cá nhân đề nghị xét tặng danh hiệu “Anh hùng Lao động”, Huân chương các loại, các hạng 06.03.2024 | 11:06 AM
- Đồng chí Trần Thị Bích Hằng, Phó Chủ tịch UBND tỉnh thăm, chúc tết một số địa phương, đơn vị 06.02.2024 | 18:43 PM
- Thăm hỏi, động viên gia đình chiến sĩ công an hy sinh trong khi làm nhiệm vụ 23.09.2023 | 15:05 PM
- Hướng dẫn cách thay ảnh đại diện có kèm avatar frame ngày Chuyển đổi số quốc gia 10/10/2023 21.09.2023 | 16:00 PM
- Chuyển đổi số báo chí, bài học và kinh nghiệm rút ra 09.08.2023 | 22:20 PM
- Ngày đón anh trở về 26.07.2023 | 16:31 PM
- Hội LHPN huyện Vũ Thư: Tập huấn nghiệp vụ công tác xã hội đối với trẻ tự kỷ 23.07.2023 | 09:50 AM
- Thành phố: Tri ân người có công 21.07.2023 | 09:38 AM
- Lãnh đạo Tổng Công ty Điện lực miền Bắc thăm hỏi, động viên cán bộ, công nhân trực bảo đảm điện mùa nắng nóng 19.05.2023 | 15:58 PM
Xem tin theo ngày
-
Thắp mãi ngọn lửa tri ân
- Thắp nến tri ân các anh hùng liệt sĩ
- Cử hành trọng thể Lễ truy điệu và an táng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Tăng cường giám sát việc thực hiện các nghị quyết HĐND tỉnh đã ban hành
- Đoàn đại biểu tỉnh Thái Bình viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Lãnh đạo Đảng, Nhà nước và Mặt trận Tổ quốc viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Hội nghị Ban Thường vụ Tỉnh ủy
- Đồng chí Bí thư Tỉnh ủy: Thăm, tặng quà các gia đình chính sách tại huyện Tiền Hải
- Đồng chí Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng
- Dâng hương tưởng niệm Chủ tịch Hồ Chí Minh, đồng chí Nguyễn Đức Cảnh và các anh hùng liệt sĩ