Tuổi trẻ Bộ đội Biên phòng xung kích, tình nguyện
Cán bộ, chiến sĩ, đoàn viên thanh niên Ðồn Biên phòng cửa khẩu cảng Diêm Ðiền giúp dân làm đường giao thông nông thôn.
Từ sáng sớm, khi sương vẫn còn dày, các cán bộ, chiến sĩ, ÐVTN Ðồn Biên phòng cửa khẩu cảng Diêm Ðiền đã có mặt tại địa điểm thi công tuyến đường thôn Thượng Phúc (xã Thụy Trường, Thái Thụy). Không khí dường như náo nức, đông vui và quyết tâm hơn. Mọi công việc được triển khai từ rất sớm, người xúc cát, xúc đá, người san mặt bằng, người đóng cốt pha, người kê, chỉnh máy, ai cũng đều nêu cao ý thức trách nhiệm trước công việc chung.
Ông Vũ Quang Ðổng (80 tuổi, thôn Thượng Phúc) phấn khởi cho biết: “Ðược cấp phát xi măng, chúng tôi mua cát, đá, đóng góp ngày công, nhưng làm đẹp mà nhanh được thế này là nhờ có các anh bộ đội biên phòng về giúp. Bộ đội mình nhiệt tình lắm, chẳng ngại khó, ngại khổ, mưa nắng vất vả mà lúc nào cũng vui vẻ. Ðúng là Bộ đội Cụ Hồ, lúc nào cũng vì dân”…
Mặc dù số lượng ÐVTN không nhiều nhưng với tinh thần xung kích, tình nguyện, tuổi trẻ BÐBP Thái Bình luôn nêu cao tinh thần đoàn kết, khắc phục khó khăn, xung kích đảm nhận những việc khó, việc mới của đơn vị và tích cực tham gia các phong trào, hoạt động Ðoàn. Giúp dân xây dựng đường giao thông nông thôn chỉ là một trong những hoạt động của tuổi trẻ BÐBP Thái Bình tham gia chương trình “BÐBP chung sức xây dựng nông thôn mới”.
Các hoạt động khơi thông dòng chảy, làm thủy lợi nội đồng, dọn vệ sinh môi trường, thăm, khám, cấp phát thuốc cho nhân dân… được các cơ sở đoàn thuộc Ðoàn Thanh niên Bộ chỉ huy BÐBP tỉnh tích cực triển khai. Ðoàn Thanh niên Ðồn Biên phòng cửa khẩu cảng Diêm Ðiền và Ðoàn Thanh niên Ðồn Biên phòng Cửa Lân phối hợp với Huyện đoàn Thái Thụy, Hội Phụ nữ xã Ðông Long (Tiền Hải) tổ chức khơi thông gần 2 km mương máng nội đồng; Ðoàn Thanh niên Bộ chỉ huy BÐBP tỉnh phối hợp với Huyện đoàn Tiền Hải, Ðoàn Thanh niên xã Ðông Long tổ chức khởi công xây dựng 6 nhà chính sách ở ngoài đê thuộc thôn Hưng Long Nam di dời vào khu tái định cư.
Bên cạnh đó, tuổi trẻ BÐBP Thái Bình còn chủ động tham gia xây dựng 2 nhà đại đoàn kết cho bà con giáo dân nghèo tại xã Ðông Long và Nam Thịnh (Tiền Hải); phối hợp với Ðoàn Thanh niên khối cơ quan, doanh nghiệp, lực lượng vũ trang tổ chức khởi công làm sân chơi cho thanh thiếu nhi (diện tích 220m2 với tổng kinh phí gần 20 triệu đồng) thôn Mỹ Ðức (xã Ðông Hoàng, Tiền Hải).
Những năm qua, Ðoàn Thanh niên Bộ chỉ huy BÐBP tỉnh luôn tích cực tham gia, thực hiện có hiệu quả phong trào “Ðền ơn đáp nghĩa”, tri ân các anh hùng liệt sĩ, thương binh, bệnh binh, người có công với cách mạng bằng nhiều việc làm thiết thực, góp phần cùng các cấp, các ngành, nhân dân trong tỉnh giúp đỡ các gia đình, đối tượng chính sách giảm bớt khó khăn, ổn định cuộc sống.
Với đạo lý "Uống nước nhớ nguồn", tuổi trẻ BÐBP Thái Bình luôn quan tâm, tổ chức nhiều hoạt động thiết thực chăm sóc thương binh, bệnh binh, gia đình liệt sĩ, phát động phong trào "Ðền ơn đáp nghĩa" rộng khắp như quyên góp ủng hộ Quỹ "Ðền ơn đáp nghĩa", thăm, tặng quà các đối tượng chính sách, thực hành tiết kiệm tham gia chương trình “Ngôi nhà 100 đồng”…
Trong năm 2013, Ðoàn Thanh niên Bộ chỉ huy BÐBP tỉnh phối hợp với Ðoàn Thanh niên khối doanh nghiệp tỉnh và Trường Ðại học Công nghiệp Thành phố Hồ Chí Minh, cơ sở phía Bắc tặng 15 suất quà cho 15 đối tượng chính sách trên địa bàn 2 xã Nam Cường, Nam Thịnh (Tiền Hải). Chi đoàn Thanh niên các đơn vị: Ðồn Biên phòng cửa khẩu cảng Diêm Ðiền, Ðồn Biên phòng Trà Lý và Hải đội 2 tổ chức thăm, tặng quà Bà mẹ Việt Nam anh hùng Nguyễn Thị Chạc (xã Thụy Hải, Thái Thụy) và 10 đối tượng chính sách trên địa bàn.
Theo Ðại úy Tô Thanh Tuấn, Trợ lý Thanh niên Bộ chỉ huy BÐBP tỉnh, dấu ấn của tuổi trẻ BÐBP Thái Bình trong năm 2013 là đã tổ chức nhiều hoạt động có ý nghĩa thiết thực học tập và làm theo tấm gương đạo đức Hồ Chí Minh, chung tay xây dựng nông thôn mới, đền ơn đáp nghĩa..., thể hiện tinh thần xung kích, tình nguyện của tuổi trẻ, không chỉ góp phần tô thắm bản chất, truyền thống tốt đẹp của Bộ đội Cụ Hồ trong thời kỳ mới mà còn góp phần giữ vững ổn định an ninh chính trị, trật tự an toàn xã hội, xây dựng thế trận biên phòng toàn dân ngày càng vững chắc.
Phương Chi
Tin cùng chuyên mục
- LỜI CẢM TẠ 05.06.2024 | 12:40 PM
- Lấy ý kiến nhân dân đối với các tập thể, cá nhân đề nghị xét tặng danh hiệu “Anh hùng Lao động”, Huân chương các loại, các hạng 06.03.2024 | 11:06 AM
- Đồng chí Trần Thị Bích Hằng, Phó Chủ tịch UBND tỉnh thăm, chúc tết một số địa phương, đơn vị 06.02.2024 | 18:43 PM
- Thăm hỏi, động viên gia đình chiến sĩ công an hy sinh trong khi làm nhiệm vụ 23.09.2023 | 15:05 PM
- Hướng dẫn cách thay ảnh đại diện có kèm avatar frame ngày Chuyển đổi số quốc gia 10/10/2023 21.09.2023 | 16:00 PM
- Chuyển đổi số báo chí, bài học và kinh nghiệm rút ra 09.08.2023 | 22:20 PM
- Ngày đón anh trở về 26.07.2023 | 16:31 PM
- Hội LHPN huyện Vũ Thư: Tập huấn nghiệp vụ công tác xã hội đối với trẻ tự kỷ 23.07.2023 | 09:50 AM
- Thành phố: Tri ân người có công 21.07.2023 | 09:38 AM
- Lãnh đạo Tổng Công ty Điện lực miền Bắc thăm hỏi, động viên cán bộ, công nhân trực bảo đảm điện mùa nắng nóng 19.05.2023 | 15:58 PM
Xem tin theo ngày
-
Thắp mãi ngọn lửa tri ân
- Thắp nến tri ân các anh hùng liệt sĩ
- Cử hành trọng thể Lễ truy điệu và an táng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Tăng cường giám sát việc thực hiện các nghị quyết HĐND tỉnh đã ban hành
- Đoàn đại biểu tỉnh Thái Bình viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Lãnh đạo Đảng, Nhà nước và Mặt trận Tổ quốc viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Hội nghị Ban Thường vụ Tỉnh ủy
- Đồng chí Bí thư Tỉnh ủy: Thăm, tặng quà các gia đình chính sách tại huyện Tiền Hải
- Đồng chí Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng
- Dâng hương tưởng niệm Chủ tịch Hồ Chí Minh, đồng chí Nguyễn Đức Cảnh và các anh hùng liệt sĩ