Cục Thống kê tỉnh Ðón nhận Huân chương Lao động hạng Ba
Thừa ủy quyền của Chủ tịch nước, Tiến sĩ Vũ Thanh Liêm, Phó Tổng cục trưởng Tổng cục Thống kê trao Huân chương Lao động hạng Ba cho Cục Thống kê tỉnh. Ảnh: Thành Tâm
Những năm qua, Cục Thống kê tỉnh đã thực hiện tốt chính sách phổ biến thông tin thống kê nhà nước; tiếp tục cải cách thủ tục hành chính, thực hành tiết kiệm, xây dựng cơ quan đoàn kết, ổn định và phát triển; đẩy mạnh công tác kiểm tra, giám sát cơ sở, phát hiện sai sót, uốn nắn kịp thời; tăng cường áp dụng công nghệ thông tin trong xử lý dữ liệu thu thập để sớm có căn cứ đánh giá các chỉ tiêu kinh tế - xã hội... Với những thành tích xuất sắc, Cục Thống kê tỉnh đã được Chủ tịch nước tặng thưởng Huân chương Lao động hạng Ba.
Sau 2 năm (2012 - 2013) thực hiện Ðề án “Ðổi mới đồng bộ hệ thống chỉ tiêu thống kê cấp tỉnh, huyện, xã”, hệ thống chỉ tiêu cấp tỉnh được thực hiện 242 chỉ tiêu, hệ thống chỉ tiêu cấp huyện, xã được thực hiện 80 chỉ tiêu. Ðến nay, các chỉ tiêu thuộc các chi cục thống kê huyện phụ trách thực hiện đạt 92,5%, các chỉ tiêu thuộc các đơn vị trên địa bàn huyện phụ trách thực hiện đạt tỷ lệ 56,6%.
Phát biểu tại buổi lễ, Tiến sĩ Vũ Thanh Liêm, Phó Tổng cục trưởng Tổng cục Thống kê và đồng chí Phạm Văn Ca, Ủy viên Ban Thường vụ Tỉnh ủy, Phó Chủ tịch thường trực UBND tỉnh đã biểu dương, ghi nhận những đóng góp quan trọng của ngành Thống kê đối với phát triển kinh tế - xã hội của địa phương. Việc triển khai thực hiện hiệu quả Ðề án "Ðổi mới đồng bộ hệ thống chỉ tiêu thống kê cấp tỉnh, huyện, xã" đã góp phần tạo sự đổi mới toàn diện hoạt động thống kê, đóng vai trò quan trọng trong củng cố, tăng cường hoạt động quản lý nhà nước về thống kê trên địa bàn tỉnh, tạo hệ thống chỉ tiêu kinh tế - xã hội đồng bộ, thống nhất.
Các đồng chí mong muốn trong thời gian tới ngành Thống kê tiếp tục kiện toàn, tăng cường công tác đào tạo, bồi dưỡng nâng cao trình độ chuyên môn cho đội ngũ cán bộ làm công tác thống kê; triển khai thực hiện hiệu quả Ðề án “Ðổi mới đồng bộ hệ thống chỉ tiêu thống kê cấp tỉnh, huyện, xã”; tăng cường phối hợp chặt chẽ với các sở, ban, ngành nhằm nâng cao chất lượng hoạt động thống kê, đáp ứng yêu cầu trong thời kỳ mới.
Ngọc Mai
Tin cùng chuyên mục
- LỜI CẢM TẠ 05.06.2024 | 12:40 PM
- Lấy ý kiến nhân dân đối với các tập thể, cá nhân đề nghị xét tặng danh hiệu “Anh hùng Lao động”, Huân chương các loại, các hạng 06.03.2024 | 11:06 AM
- Đồng chí Trần Thị Bích Hằng, Phó Chủ tịch UBND tỉnh thăm, chúc tết một số địa phương, đơn vị 06.02.2024 | 18:43 PM
- Thăm hỏi, động viên gia đình chiến sĩ công an hy sinh trong khi làm nhiệm vụ 23.09.2023 | 15:05 PM
- Hướng dẫn cách thay ảnh đại diện có kèm avatar frame ngày Chuyển đổi số quốc gia 10/10/2023 21.09.2023 | 16:00 PM
- Chuyển đổi số báo chí, bài học và kinh nghiệm rút ra 09.08.2023 | 22:20 PM
- Ngày đón anh trở về 26.07.2023 | 16:31 PM
- Hội LHPN huyện Vũ Thư: Tập huấn nghiệp vụ công tác xã hội đối với trẻ tự kỷ 23.07.2023 | 09:50 AM
- Thành phố: Tri ân người có công 21.07.2023 | 09:38 AM
- Lãnh đạo Tổng Công ty Điện lực miền Bắc thăm hỏi, động viên cán bộ, công nhân trực bảo đảm điện mùa nắng nóng 19.05.2023 | 15:58 PM
Xem tin theo ngày
-
Thắp mãi ngọn lửa tri ân
- Thắp nến tri ân các anh hùng liệt sĩ
- Cử hành trọng thể Lễ truy điệu và an táng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Tăng cường giám sát việc thực hiện các nghị quyết HĐND tỉnh đã ban hành
- Đoàn đại biểu tỉnh Thái Bình viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Lãnh đạo Đảng, Nhà nước và Mặt trận Tổ quốc viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Hội nghị Ban Thường vụ Tỉnh ủy
- Đồng chí Bí thư Tỉnh ủy: Thăm, tặng quà các gia đình chính sách tại huyện Tiền Hải
- Đồng chí Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng
- Dâng hương tưởng niệm Chủ tịch Hồ Chí Minh, đồng chí Nguyễn Đức Cảnh và các anh hùng liệt sĩ