Hội Liên hiệp Phụ nữ Hưng Hà Vững mạnh từ những phong trào, hoạt động cơ sở
Mô hình trồng cam của gia đình chị Nguyễn Thị Hoa (thôn Hú, xã Hòa Tiến, Hưng Hà) mỗi năm thu lãi hàng trăm triệu đồng.
Thời gian qua, Ban Thường vụ (BTV) Hội LHPN huyện Hưng Hà đã tập trung chỉ đạo, triển khai sâu rộng nội dung hoạt động hội đến các cơ sở, trong đó ưu tiên, hướng mạnh các hoạt động về các xã xa trung tâm, xã khó khăn; triển khai sâu rộng và nâng cao chất lượng phong trào thi đua “Phụ nữ tích cực học tập, lao động sáng tạo, xây dựng gia đình hạnh phúc”, cuộc vận động “Xây dựng gia đình 5 không, 3 sạch” gắn với tiếp tục đẩy mạnh việc học tập và làm theo tấm gương đạo đức Hồ Chí Minh... Ðã có hơn 34.600 chị đạt danh hiệu “Phụ nữ tiên tiến”, 4.154 chị đạt danh hiệu “Phụ nữ xuất sắc”; hơn 2.300 chị đạt danh hiệu “Giỏi việc nước, đảm việc nhà” các cấp 3 năm liền; 90% gia đình hội viên phụ nữ đạt gia đình “5 không”, 78% đạt “3 sạch”, 76,2% đạt “5 không, 3 sạch”.
Ðể có được kết quả trên, cùng với triển khai phát động các phong trào thi đua các cơ sở hội đều có những phương thức, cách làm hay để thu hút hội viên. Hưởng ứng phong trào thi đua “Phụ nữ Thái Bình thực hành tiết kiệm, giúp nhau giảm nghèo bền vững”, toàn huyện đã thành lập được 283 tổ tiết kiệm (với 12.640 thành viên), tổng số tiền tiết kiệm được hơn 1,7 tỷ đồng đã giúp 210 hội viên vay để phát triển kinh tế. Ngoài việc tín chấp với Ngân hàng Chính sách xã hội huyện cho hơn 7.700 hội viên vay, các cấp hội còn vận động hội viên tham gia tiết kiệm tự nguyện từ 20.000 - 50.000 đồng/hội viên, đến nay đã có hơn 5.100 hộ gia đình hội viên phụ nữ trong huyện tham gia với số dư tiết kiệm hơn 2,5 tỷ đồng. Ðây là một trong những mô hình, cách làm hay góp phần nâng cao ý thức thực hành tiết kiệm, tạo nguồn vốn hỗ trợ hội viên khó khăn phát triển kinh tế, góp phần bảo đảm an sinh xã hội, giảm nghèo bền vững.
Một cách gây quỹ khác được các cấp hội phụ nữ ở Hưng Hà triển khai đó là mượn ruộng trồng cây vụ đông tập thể. Vụ đông năm 2013, Hội LHPN huyện phối hợp với Ban Chấp hành Hội LHPN xã Hòa Tiến gieo trồng 1,6 mẫu đậu tương; toàn huyện có 22 xã với diện tích 43,5ha trồng cây vụ đông gây quỹ. Ðiển hình như hội phụ nữ các xã Tân Lễ, Dân Chủ, Hùng Dũng… Trong năm qua, các cấp hội đã quyên góp và vận động xây dựng “Mái ấm tình thương” với số tiền thu được là 60 triệu đồng, đã hỗ trợ xây nhà cho 2 gia đình hội viên (ở xã Kim Trung và Duyên Hải). Các phong trào “Nuôi lợn đất” gây quỹ “Nghĩa tình chị em”, ủng hộ “Mái ấm công đoàn”, các hoạt động tương trợ, giúp đỡ hội viên và trẻ em có hoàn cảnh đặc biệt khó khăn, các hoạt động nhân đạo, từ thiện được các cơ sở hội duy trì. Bên cạnh đó, các cơ sở hội còn vận động hội viên giúp nhau bằng cách cho vay không lấy lãi… với tổng giá trị lên tới gần 3,6 tỷ đồng. Thông qua các hoạt động hỗ trợ phụ nữ phát triển kinh tế đã giúp 405 hộ thoát nghèo, trong đó có 95 hộ nghèo do phụ nữ làm chủ, góp phần giảm tỷ lệ hộ nghèo của huyện xuống còn 3,82%.
Một trong những hoạt động thiết thực để tập hợp, thu hút hội viên mà các cấp hội phụ nữ huyện Hưng Hà tích cực thực hiện, đó là đổi mới nội dung, hình thức sinh hoạt hội thông qua hoạt động của các loại hình câu lạc bộ (CLB), mô hình kinh tế… Ðến hết năm 2013, toàn huyện đã có 181 CLB phụ nữ; 100% các CLB sinh hoạt đúng chuyên đề với hơn 9.700 lượt thành viên tham gia. Từ các mô hình này đã xuất hiện nhiều tấm gương điển hình tiên tiến trong lao động sản xuất, đời sống vật chất và tinh thần từng bước được nâng lên, chị em tha thiết tham gia sinh hoạt hội. Cùng với đó, cuộc vận động xây dựng gia đình “5 không, 3 sạch” cũng được các cấp hội triển khai hiệu quả. Các chi hội phụ nữ thực hiện mô hình này gắn với chương trình xây dựng nông thôn mới, đã góp phần cùng với địa phương thực hiện tốt các tiêu chí xây dựng nông thôn mới...
Những phong trào, hoạt động của các cấp hội phụ nữ Hưng Hà đã khẳng định rõ vai trò, vị trí của mình trong hệ thống chính trị ở cơ sở và được cấp ủy, chính quyền địa phương đánh giá cao, Hội LHPN huyện Hưng Hà được tuyên dương là đơn vị xuất sắc, dẫn đầu các huyện, thành hội.
Phương Chi
Tin cùng chuyên mục
- Tổ chức chương trình “Cùng ngư dân thắp sáng đèn trên biển” 03.08.2024 | 20:28 PM
- LỜI CẢM TẠ 05.06.2024 | 12:40 PM
- Lấy ý kiến nhân dân đối với các tập thể, cá nhân đề nghị xét tặng danh hiệu “Anh hùng Lao động”, Huân chương các loại, các hạng 06.03.2024 | 11:06 AM
- Đồng chí Trần Thị Bích Hằng, Phó Chủ tịch UBND tỉnh thăm, chúc tết một số địa phương, đơn vị 06.02.2024 | 18:43 PM
- Thăm hỏi, động viên gia đình chiến sĩ công an hy sinh trong khi làm nhiệm vụ 23.09.2023 | 15:05 PM
- Hướng dẫn cách thay ảnh đại diện có kèm avatar frame ngày Chuyển đổi số quốc gia 10/10/2023 21.09.2023 | 16:00 PM
- Chuyển đổi số báo chí, bài học và kinh nghiệm rút ra 09.08.2023 | 22:20 PM
- Ngày đón anh trở về 26.07.2023 | 16:31 PM
- Hội LHPN huyện Vũ Thư: Tập huấn nghiệp vụ công tác xã hội đối với trẻ tự kỷ 23.07.2023 | 09:50 AM
- Thành phố: Tri ân người có công 21.07.2023 | 09:38 AM
Xem tin theo ngày
-
Đề xuất thành lập Hội đồng lúa gạo quốc gia
- Triển khai công tác khảo sát, đo lường Bộ chỉ số DDCI tỉnh Thái Bình năm 2024
- Kỷ niệm 20 năm thành lập Hội Nạn nhân CĐDC/Điôxin tỉnh
- Kết nối giao thương doanh nghiệp Thái Bình với Bangladesh
- Quyết tâm xây dựng Đảng vững mạnh, nước Việt Nam giàu mạnh, dân chủ, công bằng, văn minh
- Công điện khẩn số 06/CĐ-PCTT của Ban Chỉ huy Phòng, chống thiên tai và Tìm kiếm cứu nạn tỉnh Thái Bình
- Chủ tịch nước Tô Lâm được bầu làm Tổng Bí thư
- Triển khai quyết định của Ban Thường vụ Tỉnh ủy về công tác cán bộ tại huyện Kiến Xương
- Triển khai quyết định của Ban Thường vụ Tỉnh ủy về công tác cán bộ tại Hưng Hà
- Công bố quyết định bổ nhiệm Phó Chánh Văn phòng Đoàn đại biểu Quốc hội và HĐND tỉnh