Mang nước sạch về với vùng ven sông, biển
Học sinh Trường THCS Thái Đô (xã Thái Đô, Thái Thụy) uống nước trực tiếp từ hệ thống xử lý nước lọc tinh khiết.
Xã Thái Đô (Thái Thụy) là xã ven biển nên nguồn nước ở đây bị nhiễm mặn, cuộc sống sinh hoạt người dân rất khó khăn phải trông chờ vào nước mưa và sử dụng trực tiếp nước giếng khoan. Những năm học trước, các trường học trong xã thường xuyên phải mua bình nước uống được đóng sẵn nhưng nhiều khi các đại lý không cung cấp đủ và kịp thời. Tháng 12/2013, với tổng kinh phí 65 triệu đồng, trong đó Dự án “Trồng rừng ngập mặn và phòng ngừa, giảm thiểu rủi ro thảm họa” hỗ trợ 45 triệu đồng, UBND xã đối ứng 20 triệu đồng, Trường THCS Thái Đô được lắp đặt hệ thống xử lý cung cấp nguồn nước sạch cho sinh hoạt và nước uống tinh khiết trực tiếp. Cô giáo Phạm Thị Kim Chung, Phó Hiệu trưởng Trường THCS Thái Đô cho biết: “Từ khi có hệ thống xử lý, cấp nước lọc sinh hoạt và nước uống trực tiếp, giáo viên và học sinh trong trường yên tâm sử dụng nước, nhà trường sẽ không phải lo về tình trạng thiếu nước uống cho học sinh vào mùa hè”.
Nằm dọc ven sông Hồng, xã Hồng Lý (Vũ Thư) là một trong 5 xã được hưởng lợi từ Dự án. Cô Phan Thị Hằng, Hiệu trưởng Trường Mầm non Hồng Lý chia sẻ: “Địa điểm trường được xây dựng nằm gần khu vực nghĩa trang của xã nên vấn đề an toàn nguồn nước luôn là nỗi băn khoăn, lo lắng hàng đầu. Trước kia, việc sử dụng nước sinh hoạt của nhà trường gặp rất nhiều khó khăn. Hàng ngày, 330 cháu và 21 giáo viên thường xuyên phải sử dụng nước sinh hoạt được lọc từ giếng khoan. Phần lớn các cháu ở bán trú nên lượng nước phục vụ cho sinh hoạt rất lớn. Mỗi tháng nhà trường cũng phải chi hơn 720 nghìn đồng cho việc mua nước uống cho các cháu. Từ khi lắp đặt hệ thống xử lý, cấp nước lọc sinh hoạt và nước uống trực tiếp không chỉ mang niềm vui cho giáo viên, các cháu Trường Mầm non Hồng Lý mà còn tạo sự yên tâm cho các bậc phụ huynh. Với công suất từ hệ thống nước lọc sinh hoạt như hiện nay sẽ bảo đảm đáp ứng đủ khối lượng và chất lượng nước”.
Sau khi được biết nhà trường đã sử dụng hệ thống xử lý, cấp nước lọc sinh hoạt, phụ huynh rất phấn khởi, yên tâm về môi trường sinh hoạt, học tập của con em mình. Chị Nguyễn Thị Hoa, có con học lớp 3 tuổi Trường Mầm non Hồng Lý cho biết: Thấy các cháu được sử dụng nguồn nước sạch, bảo đảm an toàn, gia đình tôi rất an tâm, tin tưởng, không còn lo lắng về việc sinh hoạt của các cháu tại trường.
Không chỉ ở Thái Đô, Hồng Lý, hệ thống xử lý, cấp nước lọc sinh hoạt và nước uống trực tiếp đã mang đến niềm vui cho người dân xã Quỳnh Lâm (Quỳnh Phụ), Nam Hưng (Tiền Hải) và Vũ Đoài (Vũ Thư). Từ khi đưa vào hoạt động, bước đầu hệ thống xử lý, cấp nước lọc và nước uống tinh khiết tại các địa phương đã cho thấy sự khả quan, ý nghĩa thiết thực, giúp cộng đồng tại những xã thừa nước nhưng lại thiếu nước sạch được sử dụng nguồn nước an toàn.
Hàng nghìn học sinh, giáo viên của 3 cấp mầm non, tiểu học, THCS của 5 xã đã được sử dụng nguồn nước sạch. Qua đó, có thể phòng ngừa một số bệnh nguy hiểm, dễ lây lan khi nguồn nước bị ô nhiễm như: tiêu chảy, đau mắt hột và giúp người dân được hưởng lợi từ hệ thống nước sạch chủ động hơn trong việc ứng phó khi thiên tai, bão lũ xảy ra. Với hiệu quả mà hệ thống cấp nước lọc sinh hoạt và nước uống trực tiếp mang lại cho cộng đồng, thời gian tới, Dự án sẽ mở rộng tại xã Hoa Nam (Đông Hưng) và Thụy Xuân (Thái Thụy).
Hoàng Lanh
Tin cùng chuyên mục
- LỜI CẢM TẠ 05.06.2024 | 12:40 PM
- Lấy ý kiến nhân dân đối với các tập thể, cá nhân đề nghị xét tặng danh hiệu “Anh hùng Lao động”, Huân chương các loại, các hạng 06.03.2024 | 11:06 AM
- Đồng chí Trần Thị Bích Hằng, Phó Chủ tịch UBND tỉnh thăm, chúc tết một số địa phương, đơn vị 06.02.2024 | 18:43 PM
- Thăm hỏi, động viên gia đình chiến sĩ công an hy sinh trong khi làm nhiệm vụ 23.09.2023 | 15:05 PM
- Hướng dẫn cách thay ảnh đại diện có kèm avatar frame ngày Chuyển đổi số quốc gia 10/10/2023 21.09.2023 | 16:00 PM
- Chuyển đổi số báo chí, bài học và kinh nghiệm rút ra 09.08.2023 | 22:20 PM
- Ngày đón anh trở về 26.07.2023 | 16:31 PM
- Hội LHPN huyện Vũ Thư: Tập huấn nghiệp vụ công tác xã hội đối với trẻ tự kỷ 23.07.2023 | 09:50 AM
- Thành phố: Tri ân người có công 21.07.2023 | 09:38 AM
- Lãnh đạo Tổng Công ty Điện lực miền Bắc thăm hỏi, động viên cán bộ, công nhân trực bảo đảm điện mùa nắng nóng 19.05.2023 | 15:58 PM
Xem tin theo ngày
-
Thắp nến tri ân các anh hùng liệt sĩ
- Cử hành trọng thể Lễ truy điệu và an táng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Tăng cường giám sát việc thực hiện các nghị quyết HĐND tỉnh đã ban hành
- Đoàn đại biểu tỉnh Thái Bình viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Lãnh đạo Đảng, Nhà nước và Mặt trận Tổ quốc viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Hội nghị Ban Thường vụ Tỉnh ủy
- Đồng chí Bí thư Tỉnh ủy: Thăm, tặng quà các gia đình chính sách tại huyện Tiền Hải
- Đồng chí Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng
- Dâng hương tưởng niệm Chủ tịch Hồ Chí Minh, đồng chí Nguyễn Đức Cảnh và các anh hùng liệt sĩ
- Đồng chí Trần Cẩm Tú, Ủy viên Bộ Chính trị, Bí thư Trung ương Đảng, Chủ nhiệm Ủy ban Kiểm tra Trung ương thăm, tặng quà người có công tại Thái Bình