Mít tinh hưởng ứng Tuần lễ Tiêm chủng thế giới năm 2014
Lãnh đạo Cục Y tế dự phòng (Bộ Y tế) cùng Sở Y tế Thái Bình kiểm tra công tác tiêm chủng tại Trạm Y tế phường Trần Hưng Đạo (Thành phố Thái Bình). Ảnh: Ngọc Linh
Tới dự có PGS.TS Trần Đắc Phu, Cục trưởng Cục Y tế Dự phòng (Bộ Y tế); GS.TS Nguyễn Trần Hiển, Viện trưởng Viện Vệ sinh Dịch tễ Trung ương, Trưởng Ban quản lý Dự án Tiêm chủng mở rộng Quốc gia; đồng chí Cao Thị Hải, Tỉnh ủy viên, Phó Chủ tịch UBND tỉnh, đại diện trung tâm y tế dự phòng 28 tỉnh, thành phố phía Bắc.
Chủ đề của Tuần lễ Tiêm chủng năm nay là "Tiêm chủng cho một tương lai khỏe mạnh: biết, kiểm tra, bảo vệ" với mục đích: nâng cao nhận thức cho các cha mẹ và người chăm sóc trẻ về tầm quan trọng của tiêm vắc xin phòng bệnh, dự phòng cho trẻ em khỏi mắc những bệnh bằng tiêm chủng vắc xin ngay từ những ngày đầu tiên của cuộc đời.
Bằng những hoạt động thiết thực, Việt Nam đặt mục tiêu cơ bản cho Chương trình Tiêm chủng mở rộng năm 2014 là: bảo vệ thành quả thanh toán bại liệt, loại trừ uốn ván sơ sinh, tỷ lệ tiêm chủng đầy đủ 8 loại vắc xin cho trẻ dưới 1 tuổi đạt trên 85%, tiêm đủ mũi vắc xin uốn ván cho phụ nữ có thai đạt trên 80% và nữ tuổi sinh đẻ vùng nguy cơ cao đạt trên 90%, tiêm vắc xin sởi mũi 2 cho trẻ 18 tháng đạt trên 90%, tổ chức chiến dịch tiêm vắc xin sởi - rubella cho tất cả trẻ từ 1 đến 14 tuổi, mở rộng tiêm vắc xin phòng viêm não Nhật Bản cho trẻ từ 1 đến 5 tuổi…
Phát biểu tại lễ mít tinh, GS.TS Nguyễn Trần Hiển nhấn mạnh vai trò quan trọng của việc tiêm chủng trong bảo vệ sức khỏe cộng đồng, những thành tựu của Chương trình Tiêm chủng mở rộng mà Việt Nam đã đạt được thời gian qua. Đồng chí đề nghị: để đạt được mục tiêu đặt ra, Chương trình Tiêm chủng mở rộng cần có sự quan tâm, đầu tư hơn nữa của các cấp chính quyền, các ban ngành đoàn thể trong việc tuyên truyền, vận động để người dân hiểu về lợi ích của tiêm phòng, tự giác đưa trẻ nhỏ đi tiêm chủng đủ mũi, đúng lịch, giảm nguy cơ mắc các bệnh có thể phòng được bằng vắc xin. Tích cực xây dựng hệ thống y tế vững mạnh, nhất là tuyến y tế dự phòng, y tế cơ sở. Huy động các nguồn lực để nghiên cứu, sản xuất ra những loại vắc xin mới tiến tới thanh toán và khống chế nhiều dịch bệnh nguy hiểm…
Sau lễ mít tinh, Ban Tổ chức đã tổ chức các đoàn diễu hành cổ động, tuyên truyền về Chương trình Tiêm chủng mở rộng trên các tuyến phố chính của Thành phố Thái Bình và đến tham quan việc tiêm chủng tại Trạm Y tế phường Trần Hưng Đạo.
Nguyễn Hình
Tin cùng chuyên mục
- Tổ chức chương trình “Cùng ngư dân thắp sáng đèn trên biển” 03.08.2024 | 20:28 PM
- LỜI CẢM TẠ 05.06.2024 | 12:40 PM
- Lấy ý kiến nhân dân đối với các tập thể, cá nhân đề nghị xét tặng danh hiệu “Anh hùng Lao động”, Huân chương các loại, các hạng 06.03.2024 | 11:06 AM
- Đồng chí Trần Thị Bích Hằng, Phó Chủ tịch UBND tỉnh thăm, chúc tết một số địa phương, đơn vị 06.02.2024 | 18:43 PM
- Thăm hỏi, động viên gia đình chiến sĩ công an hy sinh trong khi làm nhiệm vụ 23.09.2023 | 15:05 PM
- Hướng dẫn cách thay ảnh đại diện có kèm avatar frame ngày Chuyển đổi số quốc gia 10/10/2023 21.09.2023 | 16:00 PM
- Chuyển đổi số báo chí, bài học và kinh nghiệm rút ra 09.08.2023 | 22:20 PM
- Ngày đón anh trở về 26.07.2023 | 16:31 PM
- Hội LHPN huyện Vũ Thư: Tập huấn nghiệp vụ công tác xã hội đối với trẻ tự kỷ 23.07.2023 | 09:50 AM
- Thành phố: Tri ân người có công 21.07.2023 | 09:38 AM
Xem tin theo ngày
-
Chủ tịch nước Tô Lâm được bầu làm Tổng Bí thư
- Triển khai quyết định của Ban Thường vụ Tỉnh ủy về công tác cán bộ tại huyện Kiến Xương
- Triển khai quyết định của Ban Thường vụ Tỉnh ủy về công tác cán bộ tại Hưng Hà
- Công bố quyết định bổ nhiệm Phó Chánh Văn phòng Đoàn đại biểu Quốc hội và HĐND tỉnh
- Thường trực Tỉnh ủy chúc mừng Ban Tuyên giáo Tỉnh ủy nhân ngày truyền thống của ngành
- Công bố các quyết định về công tác cán bộ
- Nhiều kết quả tích cực trong thực hiện Chỉ thị số 26 của Bộ chính trị
- Hội thảo khoa học cấp Bộ “Xây dựng nguồn nhân lực chất lượng cao – Đột phá chiến lược phát triển vùng đồng bằng sông Hồng”
- Khen thưởng 55 tập thể, cá nhân trong tổ chức thực hiện các hoạt động kỷ niệm 70 năm ngày giải phóng thị xã Thái Bình, 20 năm xây dựng và phát triển thành phố Thái Bình
- Thắp mãi ngọn lửa tri ân