Đông Hưng Kỷ niệm 60 năm Chiến thắng lịch sử Điện Biên Phủ
Tiết mục văn nghệ tái hiện lại Chiến thắng lịch sử Điện Biên Phủ.
Trong không khí bồi hồi xúc động, các cựu chiến binh, thanh niên xung phong, dân công hỏa tuyến là những chiến sĩ Điện Biên năm xưa đã cùng nhau ôn lại quá khứ hào hùng của quân và dân ta trong những năm tháng chiến đấu chống thực dân Pháp.
Trong 9 năm kháng chiến chống thực dân Pháp xâm lược, quân và dân huyện Đông Hưng đã phối hợp với bộ đội chủ lực đánh thắng 460 trận càn lớn nhỏ, phá 200 đồn bốt địch, tiêu diệt hơn 1.000 tên địch, thu giữ 800 khẩu súng các loại… Huyện Đông Hưng đã tiễn đưa trên 20.000 thanh niên vào quân đội, gần 11.000 thanh niên xung phong, dân công hỏa tuyến tham gia phục vụ chiến trường.
Trải qua hai cuộc kháng chiến chống thực dân Pháp và đế quốc Mỹ, Đông Hưng đã có hơn 8.000 liệt sĩ, hơn 5.000 thương, bệnh binh, gần 3.000 người nhiễm chất độc hóa học. Đảng bộ, nhân dân Đông Hưng cùng với 9 xã, 14 người con ưu tú được Đảng, Nhà nước phong tặng, truy tặng danh hiệu Anh hùng Lực lượng vũ trang nhân dân, 710 bà mẹ được phong và truy tặng Danh hiệu vinh dự Nhà nước "Bà mẹ Việt Nam anh hùng"…
Những cựu chiến binh, thanh niên xung phong, dân công hỏa tuyến một thời sống và chiến đấu trong lửa đạn tiếp tục cống hiến tâm huyết và tài năng của mình, xứng đáng với phẩm chất người lính Cụ Hồ giáo dục truyền thống cách mạng cho thế hệ trẻ, tích cực tham gia xây dựng nông thôn mới, xây dựng quê hương ngày càng giàu đẹp!
Tất Đạt
Tin cùng chuyên mục
- Tổ chức chương trình “Cùng ngư dân thắp sáng đèn trên biển” 03.08.2024 | 20:28 PM
- LỜI CẢM TẠ 05.06.2024 | 12:40 PM
- Lấy ý kiến nhân dân đối với các tập thể, cá nhân đề nghị xét tặng danh hiệu “Anh hùng Lao động”, Huân chương các loại, các hạng 06.03.2024 | 11:06 AM
- Đồng chí Trần Thị Bích Hằng, Phó Chủ tịch UBND tỉnh thăm, chúc tết một số địa phương, đơn vị 06.02.2024 | 18:43 PM
- Thăm hỏi, động viên gia đình chiến sĩ công an hy sinh trong khi làm nhiệm vụ 23.09.2023 | 15:05 PM
- Hướng dẫn cách thay ảnh đại diện có kèm avatar frame ngày Chuyển đổi số quốc gia 10/10/2023 21.09.2023 | 16:00 PM
- Chuyển đổi số báo chí, bài học và kinh nghiệm rút ra 09.08.2023 | 22:20 PM
- Ngày đón anh trở về 26.07.2023 | 16:31 PM
- Hội LHPN huyện Vũ Thư: Tập huấn nghiệp vụ công tác xã hội đối với trẻ tự kỷ 23.07.2023 | 09:50 AM
- Thành phố: Tri ân người có công 21.07.2023 | 09:38 AM
Xem tin theo ngày
-
Chủ tịch nước Tô Lâm được bầu làm Tổng Bí thư
- Triển khai quyết định của Ban Thường vụ Tỉnh ủy về công tác cán bộ tại huyện Kiến Xương
- Triển khai quyết định của Ban Thường vụ Tỉnh ủy về công tác cán bộ tại Hưng Hà
- Công bố quyết định bổ nhiệm Phó Chánh Văn phòng Đoàn đại biểu Quốc hội và HĐND tỉnh
- Thường trực Tỉnh ủy chúc mừng Ban Tuyên giáo Tỉnh ủy nhân ngày truyền thống của ngành
- Công bố các quyết định về công tác cán bộ
- Nhiều kết quả tích cực trong thực hiện Chỉ thị số 26 của Bộ chính trị
- Hội thảo khoa học cấp Bộ “Xây dựng nguồn nhân lực chất lượng cao – Đột phá chiến lược phát triển vùng đồng bằng sông Hồng”
- Khen thưởng 55 tập thể, cá nhân trong tổ chức thực hiện các hoạt động kỷ niệm 70 năm ngày giải phóng thị xã Thái Bình, 20 năm xây dựng và phát triển thành phố Thái Bình
- Thắp mãi ngọn lửa tri ân