Gần 4.400 hộ gia đình do phụ nữ làm chủ đã thoát nghèo
Đồng chí Phạm Văn Xuyên, Tỉnh ủy viên, Phó Chủ tịch UBND tỉnh phát biểu tại hội nghị.
Trong nửa nhiệm kỳ qua, các cấp hội phụ nữ trong tỉnh đã chủ động tổ chức triển khai thực hiện có hiệu quả các nhiệm vụ trọng tâm của Hội. Ðặc biệt, các cấp hội đã triển khai thực hiện hiệu quả cuộc vận động “Xây dựng gia đình 5 không, 3 sạch”, các phong trào: “Xây dựng nông thôn mới”, “Dân vận khéo”, “Phụ nữ tích cực học tập, lao động sáng tạo, xây dựng gia đình hạnh phúc” và thực hiện 6 nhiệm vụ trọng tâm của Hội. Ðã vận động 79,2% hội viên tham gia tiết kiệm với tổng số tiền tiết kiệm 82,5 tỷ đồng, tín chấp cho hơn 30.000 phụ nữ nghèo vay vốn phát triển kinh tế, giúp hơn 5.500 hộ thoát nghèo (trong đó có gần 4.400 hộ do phụ nữ làm chủ); 78,8% hội viên đạt danh hiệu “Phụ nữ tiên tiến”, 72,9% gia đình hội viên đạt danh hiệu “gia đình 5 không, 3 sạch”; ủng hộ xây dựng, sửa chữa 91 ngôi nhà cho các gia đình chính sách, hội viên có hoàn cảnh khó khăn (trị giá 1,67 tỷ đồng), tặng học bổng và hàng nghìn suất quà cho phụ nữ và học sinh có hoàn cảnh đặc biệt khó khăn…
Phát biểu tại hội nghị, đồng chí Hoàng Thị Ái Nhiên, Phó Chủ tịch thường trực Hội LHPN Việt Nam và đồng chí Phạm Văn Xuyên, Tỉnh ủy viên, Phó Chủ tịch UBND tỉnh đánh giá cao những đóng góp của các cấp hội phụ nữ vào quá trình phát triển kinh tế - xã hội của tỉnh, tích cực tham gia xây dựng nông thôn mới; đồng thời mong muốn thời gian tới các cấp hội phụ nữ sẽ tiếp tục phối hợp với các ban, ngành, đoàn thể tuyên truyền, thực hiện chủ trương, đường lối của Ðảng, chính sách pháp luật của Nhà nước cũng như nghị quyết đại hội Hội LHPN các cấp; tiếp tục nâng cao chất lượng, hiệu quả cuộc vận động “Xây dựng gia đình 5 không, 3 sạch”; quan tâm hơn nữa đến công tác hậu phương quân đội, đặc biệt là gia đình các chiến sĩ đang làm nhiệm vụ bảo vệ chủ quyền biển đảo của Tổ quốc…
Nhân dịp này, Ðoàn cán bộ Hội LHPN Việt
Phương Chi
Tin cùng chuyên mục
- LỜI CẢM TẠ 05.06.2024 | 12:40 PM
- Lấy ý kiến nhân dân đối với các tập thể, cá nhân đề nghị xét tặng danh hiệu “Anh hùng Lao động”, Huân chương các loại, các hạng 06.03.2024 | 11:06 AM
- Đồng chí Trần Thị Bích Hằng, Phó Chủ tịch UBND tỉnh thăm, chúc tết một số địa phương, đơn vị 06.02.2024 | 18:43 PM
- Thăm hỏi, động viên gia đình chiến sĩ công an hy sinh trong khi làm nhiệm vụ 23.09.2023 | 15:05 PM
- Hướng dẫn cách thay ảnh đại diện có kèm avatar frame ngày Chuyển đổi số quốc gia 10/10/2023 21.09.2023 | 16:00 PM
- Chuyển đổi số báo chí, bài học và kinh nghiệm rút ra 09.08.2023 | 22:20 PM
- Ngày đón anh trở về 26.07.2023 | 16:31 PM
- Hội LHPN huyện Vũ Thư: Tập huấn nghiệp vụ công tác xã hội đối với trẻ tự kỷ 23.07.2023 | 09:50 AM
- Thành phố: Tri ân người có công 21.07.2023 | 09:38 AM
- Lãnh đạo Tổng Công ty Điện lực miền Bắc thăm hỏi, động viên cán bộ, công nhân trực bảo đảm điện mùa nắng nóng 19.05.2023 | 15:58 PM
Xem tin theo ngày
-
Thắp nến tri ân các anh hùng liệt sĩ
- Cử hành trọng thể Lễ truy điệu và an táng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Tăng cường giám sát việc thực hiện các nghị quyết HĐND tỉnh đã ban hành
- Đoàn đại biểu tỉnh Thái Bình viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Lãnh đạo Đảng, Nhà nước và Mặt trận Tổ quốc viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Hội nghị Ban Thường vụ Tỉnh ủy
- Đồng chí Bí thư Tỉnh ủy: Thăm, tặng quà các gia đình chính sách tại huyện Tiền Hải
- Đồng chí Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng
- Dâng hương tưởng niệm Chủ tịch Hồ Chí Minh, đồng chí Nguyễn Đức Cảnh và các anh hùng liệt sĩ
- Đồng chí Trần Cẩm Tú, Ủy viên Bộ Chính trị, Bí thư Trung ương Đảng, Chủ nhiệm Ủy ban Kiểm tra Trung ương thăm, tặng quà người có công tại Thái Bình