Khi khu vực giáp ranh thành bãi rác
Trên những tuyến quốc lộ, đường liên huyện, đường giao thông nông thôn, ở đâu chúng tôi cũng bắt gặp hình ảnh túi nilon, bao tải chứa rác thải sinh hoạt vứt bừa bãi hai bên lề đường, ném quanh các bụi rậm, ven các bờ mương tưới tiêu. Cùng với rác thải sinh hoạt còn có cả vỏ thuốc bảo vệ thực vật, chai lọ, chất thải xây dựng. Có chỗ cắm biển “Cấm vứt rác” nhưng rác vẫn chất đầy. Mặc dù, những năm qua, huyện Ðông Hưng đã có nhiều việc làm thiết thực nhằm nâng cao chất lượng môi trường ở khu vực nông thôn, như duy trì phong trào “Ngày chủ nhật xanh”, “5 không, 3 sạch”, phát động mô hình “Thôn không rác”, “Ðoạn đường văn minh đô thị”, tuy nhiên, vấn đề về môi trường đến nay vẫn còn rất nan giải, nhất là thực trạng vứt rác bừa bãi ở các khu vực giáp ranh. Tình trạng lén lút thải rác bừa bãi nơi công cộng, ven đường, ven sông diễn ra khá phổ biến và khó xử lý.
Trên Quốc lộ 10, địa phận các xã: Ðông Xuân, Ðông Ðộng (Ðông Hưng), Ðông Mỹ (thành phố Thái Bình) mọc lên nhiều bãi rác tự phát. Với tâm lý đất đó là đất... của chung, không thuộc xã nào quản lý lại nằm ngay trên đường giao thông thuận lợi để xả rác nên người dân các xã đã phủ đầy rác, ảnh hưởng đến trật tự an toàn giao thông và lấp đi cả một khúc sông rộng lớn khiến dòng nước đen ngòm, đủ thứ mùi ô nhiễm. Hay như bãi rác giáp ranh 2 xã: Ðông Á và Ðông Huy (Ðông Hưng), đều nằm trong quy hoạch nông thôn mới (NTM) nhưng đang gây ô nhiễm môi trường trầm trọng.
Trao đổi với chúng tôi, ông Nhâm Công Thoại, Chủ tịch UBND xã Ðông Á cho biết: Thực hiện chủ trương xây dựng NTM, toàn xã có 2 bãi rác thải sinh hoạt và đều đạt khoảng cách cách xa khu dân cư tối thiểu 300m. Ðến nay, xã đã đạt 11/19 tiêu chí, trong đó có tiêu chí môi trường. Cũng giống như Ðông Á, xã Ðông Huy cũng đã đạt 13 tiêu chí trong xây dựng NTM, tiêu chí môi trường phấn đấu đạt trong cuối năm nay khi nhà máy nước sạch đi vào hoạt động. Ðường làng, ngõ xóm của cả 2 xã đều sạch đẹp, với những con đường bê tông còn thơm mùi xi măng. Nhưng do quy hoạch bãi rác nằm sát cạnh nhau, lại ngay cạnh trục đường giao thông liên xã, ý thức của người thu gom rác chưa cao cộng với chưa có đường vào khu đổ rác nên khối lượng rác thải không được tập kết tập trung tại bãi mà “tiện” chỗ nào là đổ luôn chỗ đó, dọc hai bên đường. Do nằm cạnh nhau nên khó xác định được rác của xã nào đổ. Lâu dần, rác tập trung ngày càng nhiều, chất thành đống gây ô nhiễm khu vực xung quanh. Tình trạng này đã được người dân phản ánh, đồng thời kiến nghị quy hoạch bãi rác ở địa điểm khác hoặc có biện pháp xử lý phù hợp nhưng chính quyền cả 2 xã vẫn chưa có biện pháp khắc phục triệt để. Còn tại đường huyện lộ 219 đoạn qua xã Vũ Trung, Vũ Thắng (Kiến Xương) và xã Vũ Vinh (Vũ Thư), ai đi qua cũng đều chứng kiến ngay được cảnh rác thải tự phát tràn hai bên vệ đường từ nhiều năm nay bốc mùi hôi rất khó chịu.
Len lỏi khắp các thôn xóm, hầu như bất cứ khu vực trống nào cũng trở thành bãi đổ rác thải, thậm chí nhiều cung đường ngập tràn rác thải sinh hoạt, làm môi trường nông thôn ngày một ô nhiễm hơn. Một trong những nguyên nhân của tình trạng trên là do nhiều xã chưa quy hoạch được bãi đổ rác tập trung, chưa có đội vệ sinh môi trường nên người dân vứt rác bừa bãi. Tuy nhiên cũng có không ít địa phương đã thành lập được đội vệ sinh môi trường song do chưa có bãi rác hoặc sự thiếu ý thức của người dân nên tiện đâu đổ đấy. Trước thực trạng rác thải nông thôn đang ở mức báo động, nhiều địa phương đã tích cực tìm hướng giải quyết nhưng trên thực tế đây không phải là bài toán dễ tìm lời giải. Bởi vậy, giải pháp hữu hiệu cho việc xử lý rác thải nông thôn vẫn chưa có lời giải.
Một trong những khó khăn cần tháo gỡ cho “bài toán” rác thải nông thôn hiện nay là vấn đề kinh phí đầu tư các khu xử lý rác thải. Theo quy hoạch NTM, 100% các xã phải quy hoạch bãi rác thải tập trung cách xa khu dân cư, nhưng do không có kinh phí đầu tư xây dựng nên hầu hết vẫn chỉ là các quy hoạch “treo”. Toàn tỉnh mới chỉ có 14 xã có khu xử lý rác thải gắn với xây dựng NTM; 2 thị trấn của huyện Tiền Hải, Kiến Xương và xã Thụy Phúc (Thái Thụy) đầu tư lò đốt rác thải, còn lại rác thải được thu gom, tập kết tại các bãi rác tự phát của xã, thôn.
Thiết nghĩ, cấp ủy, chính quyền các địa phương cần coi trọng công tác bảo vệ môi trường, đẩy mạnh tuyên truyền, vận động nhân dân thay đổi tập quán, thói quen xả rác thải, chất thải tùy tiện; hướng dẫn tận dụng môi trường vườn, ruộng để xử lý rác thải hữu cơ… Ðồng thời tập trung thực hiện các giải pháp triển khai việc thu gom rác thải ở khu vực giáp ranh. Có như vậy, tiêu chí môi trường mới sớm về đích góp phần đẩy nhanh tiến độ xây dựng NTM của địa phương.
Minh Nguyệt
Tin cùng chuyên mục
- Tổ chức chương trình “Cùng ngư dân thắp sáng đèn trên biển” 03.08.2024 | 20:28 PM
- LỜI CẢM TẠ 05.06.2024 | 12:40 PM
- Lấy ý kiến nhân dân đối với các tập thể, cá nhân đề nghị xét tặng danh hiệu “Anh hùng Lao động”, Huân chương các loại, các hạng 06.03.2024 | 11:06 AM
- Đồng chí Trần Thị Bích Hằng, Phó Chủ tịch UBND tỉnh thăm, chúc tết một số địa phương, đơn vị 06.02.2024 | 18:43 PM
- Thăm hỏi, động viên gia đình chiến sĩ công an hy sinh trong khi làm nhiệm vụ 23.09.2023 | 15:05 PM
- Hướng dẫn cách thay ảnh đại diện có kèm avatar frame ngày Chuyển đổi số quốc gia 10/10/2023 21.09.2023 | 16:00 PM
- Chuyển đổi số báo chí, bài học và kinh nghiệm rút ra 09.08.2023 | 22:20 PM
- Ngày đón anh trở về 26.07.2023 | 16:31 PM
- Hội LHPN huyện Vũ Thư: Tập huấn nghiệp vụ công tác xã hội đối với trẻ tự kỷ 23.07.2023 | 09:50 AM
- Thành phố: Tri ân người có công 21.07.2023 | 09:38 AM
Xem tin theo ngày
- Chủ tịch nước Tô Lâm được bầu làm Tổng Bí thư
- Triển khai quyết định của Ban Thường vụ Tỉnh ủy về công tác cán bộ tại huyện Kiến Xương
- Triển khai quyết định của Ban Thường vụ Tỉnh ủy về công tác cán bộ tại Hưng Hà
- Công bố quyết định bổ nhiệm Phó Chánh Văn phòng Đoàn đại biểu Quốc hội và HĐND tỉnh
- Thường trực Tỉnh ủy chúc mừng Ban Tuyên giáo Tỉnh ủy nhân ngày truyền thống của ngành
- Công bố các quyết định về công tác cán bộ
- Nhiều kết quả tích cực trong thực hiện Chỉ thị số 26 của Bộ chính trị
- Hội thảo khoa học cấp Bộ “Xây dựng nguồn nhân lực chất lượng cao – Đột phá chiến lược phát triển vùng đồng bằng sông Hồng”
- Khen thưởng 55 tập thể, cá nhân trong tổ chức thực hiện các hoạt động kỷ niệm 70 năm ngày giải phóng thị xã Thái Bình, 20 năm xây dựng và phát triển thành phố Thái Bình
- Thắp mãi ngọn lửa tri ân