Nghĩa tình Kim Trung
Chúng tôi về xã Kim Trung đúng vào thời điểm địa phương vừa hoàn thành đợt rà soát việc thực hiện chính sách ưu đãi người có công trên địa bàn. Ông Lưu Văn Tuyên, Chủ tịch UBND xã cho biết: “Nhận thức sâu sắc cuộc sống tươi đẹp hôm nay có phần đóng góp không nhỏ của lớp lớp thế hệ cha anh, vì thế hoạt động “Ðền ơn đáp nghĩa” từ lâu đã trở thành nét đẹp trong đời sống của nhân dân địa phương, thông qua những phong trào thiết thực, hiệu quả. Khi được huyện chọn làm điểm rà soát việc thực hiện chính sách ưu đãi người có công, chúng tôi coi đây là một vinh dự, đồng thời là trách nhiệm và là tình cảm đối với người có công với cách mạng. Ðây cũng là một trong những hoạt động thiết thực nhằm hướng tới kỷ niệm ngày Thương binh Liệt sĩ, do đó cấp ủy, chính quyền và các đoàn thể chính trị trong xã đã vào cuộc tích cực thực hiện tốt đợt tổng rà soát”.
Hiện nay Kim Trung có 262 đối tượng chính sách, trong đó có 1 Bà mẹ Việt Nam anh hùng, 37 gia đình liệt sĩ, 58 thương binh, bệnh binh, 31 người bị nhiễm chất độc hóa học. Ðể chia sẻ những mất mát, đau thương với gia đình chính sách, người có công với cách mạng, trong những năm qua, cấp ủy, chính quyền và nhân dân Kim Trung luôn chú trọng hoạt động “Ðền ơn, đáp nghĩa”, “Uống nước, nhớ nguồn”. Các chính sách đối với người có công với cách mạng được quan tâm, thực hiện đúng, đủ, kịp thời. Việc chi trả trợ cấp một lần và hàng tháng được thực hiện đúng quy định. Hàng năm, ngoài việc chuyển quà thăm hỏi của Nhà nước, của tỉnh, huyện, xã còn tổ chức thăm hỏi, tặng quà cho thương binh, bệnh binh, gia đình liệt sĩ nhân kỷ niệm ngày Thương binh Liệt sĩ, dịp lễ, tết...
Trong năm 2013, địa phương đã trích ngân sách và quỹ “Ðền ơn đáp nghĩa” thăm hỏi 205 đối tượng chính sách; tu sửa nghĩa trang liệt sĩ với kinh phí gần 10 triệu đồng. Trong năm, xã cũng tiến hành làm hồ sơ đề nghị phong tặng, truy tặng danh hiệu Bà mẹ Việt
Ngoài các hoạt động trên, các tổ chức đoàn thể và nhân dân địa phương còn thường xuyên chăm sóc, tu sửa nhà bia, hương khói để ấm lòng các liệt sĩ đang yên nghỉ tại nghĩa trang quê nhà. Ðịa phương cũng phát động ủng hộ quỹ, kêu gọi cán bộ, nhân dân, con em địa phương đi làm ăn xa ủng hộ Quỹ “Ðền ơn đáp nghĩa” với số tiền mỗi năm khoảng 15 - 16 triệu đồng. Ðoàn Thanh niên, Hội Phụ nữ, các nhà trường cũng tổ chức nhiều hoạt động có ý nghĩa như thăm hỏi, tặng quà, giúp đỡ các gia đình neo đơn, có hoàn cảnh đặc biệt khó khăn. Từ kết quả của phong trào “Ðền ơn đáp nghĩa”, nhiều thương binh, bệnh binh, gia đình liệt sĩ, người có công với cách mạng đã được giúp đỡ kịp thời. Cùng với sự nỗ lực vươn lên, sự quan tâm của cấp ủy, chính quyền, nhân dân địa phương, hiện nay mức sống của các gia đình chính sách trong xã bằng và cao hơn mức sống trung bình của người dân nơi cư trú. Toàn xã không còn hộ chính sách thuộc diện nghèo. Nhiều đối tượng chính sách đã vượt khó, vươn lên phát triển sản xuất, làm giàu chính đáng. Ðiển hình như gia đình thương binh 4/4 Lương Văn Thắng ở thôn Kim Sơn 1; gia đình vợ liệt sĩ Hà Thị Lết ở thôn Trung Thôn…
Hướng tới kỷ niệm ngày Thương binh Liệt sĩ 27/7/2014, bên cạnh sự chuẩn bị chu đáo cho các hoạt động tưởng nhớ, tri ân người có công với cách mạng, cấp ủy, chính quyền xã tiếp tục tổ chức các hoạt động, chăm lo đời sống vật chất, tinh thần cho các đối tượng chính sách, thực hiện tốt chế độ ưu đãi cho người tham gia kháng chiến, vận động các đơn vị, cá nhân và nhân dân địa phương tích cực đóng góp xây dựng Quỹ “Ðền ơn đáp nghĩa” nhằm góp phần chia sẻ, bù đắp, làm dịu những đau thương, mất mát của các gia đình, đối tượng chính sách. Ông Lưu Văn Tuyên, Chủ tịch UBND xã khẳng định: “Những hoạt động ý nghĩa sẽ không chỉ thể hiện sự quan tâm, tri ân của cấp ủy, chính quyền và nhân dân địa phương đối với người có công với nước mà còn góp phần giáo dục thế hệ trẻ, nhắc nhở mọi người “Ăn quả nhớ kẻ trồng cây”, phát huy truyền thống quê hương, đoàn kết thực hiện hiệu quả các mục tiêu phát triển kinh tế - xã hội đã đề ra”.
Mai Thư
Tin cùng chuyên mục
- LỜI CẢM TẠ 05.06.2024 | 12:40 PM
- Lấy ý kiến nhân dân đối với các tập thể, cá nhân đề nghị xét tặng danh hiệu “Anh hùng Lao động”, Huân chương các loại, các hạng 06.03.2024 | 11:06 AM
- Đồng chí Trần Thị Bích Hằng, Phó Chủ tịch UBND tỉnh thăm, chúc tết một số địa phương, đơn vị 06.02.2024 | 18:43 PM
- Thăm hỏi, động viên gia đình chiến sĩ công an hy sinh trong khi làm nhiệm vụ 23.09.2023 | 15:05 PM
- Hướng dẫn cách thay ảnh đại diện có kèm avatar frame ngày Chuyển đổi số quốc gia 10/10/2023 21.09.2023 | 16:00 PM
- Chuyển đổi số báo chí, bài học và kinh nghiệm rút ra 09.08.2023 | 22:20 PM
- Ngày đón anh trở về 26.07.2023 | 16:31 PM
- Hội LHPN huyện Vũ Thư: Tập huấn nghiệp vụ công tác xã hội đối với trẻ tự kỷ 23.07.2023 | 09:50 AM
- Thành phố: Tri ân người có công 21.07.2023 | 09:38 AM
- Lãnh đạo Tổng Công ty Điện lực miền Bắc thăm hỏi, động viên cán bộ, công nhân trực bảo đảm điện mùa nắng nóng 19.05.2023 | 15:58 PM
Xem tin theo ngày
- Chủ tịch nước Tô Lâm được bầu làm Tổng Bí thư
- Triển khai quyết định của Ban Thường vụ Tỉnh ủy về công tác cán bộ tại huyện Kiến Xương
- Triển khai quyết định của Ban Thường vụ Tỉnh ủy về công tác cán bộ tại Hưng Hà
- Công bố quyết định bổ nhiệm Phó Chánh Văn phòng Đoàn đại biểu Quốc hội và HĐND tỉnh
- Thường trực Tỉnh ủy chúc mừng Ban Tuyên giáo Tỉnh ủy nhân ngày truyền thống của ngành
- Công bố các quyết định về công tác cán bộ
- Nhiều kết quả tích cực trong thực hiện Chỉ thị số 26 của Bộ chính trị
- Hội thảo khoa học cấp Bộ “Xây dựng nguồn nhân lực chất lượng cao – Đột phá chiến lược phát triển vùng đồng bằng sông Hồng”
- Khen thưởng 55 tập thể, cá nhân trong tổ chức thực hiện các hoạt động kỷ niệm 70 năm ngày giải phóng thị xã Thái Bình, 20 năm xây dựng và phát triển thành phố Thái Bình
- Thắp mãi ngọn lửa tri ân