Giao ban trực tuyến ứng phó với bão số 3
Các đại biểu tại điểm cầu Thái Bình. Ảnh: Thành Tâm
Phó Thủ tướng Chính phủ Hoàng Trung Hải chủ trì cuộc họp. Ðồng chí Phạm Văn Sinh, Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh, Trưởng ban Chỉ huy PCLB tỉnh chủ trì tại điểm cầu Thái Bình.
Theo dự báo của Trung tâm Dự báo Khí tượng Thủy văn Trung ương, bão số 3 là cơn bão mạnh, có tốc độ di chuyển nhanh. Dự báo đêm ngày 16/9, rạng sáng ngày 17/9, bão sẽ ảnh hưởng trực tiếp đến khu vực từ Quảng Ninh đến Hải Phòng, gây mưa vừa, mưa to tại các tỉnh từ Bắc Thanh Hóa trở ra với lượng mưa dự kiến từ 100 - 200mm.
Ðể chủ động phòng, chống bão số 3, Ban Chỉ huy PCLB các tỉnh, thành phố đã chủ động triển khai công tác ứng phó như kêu gọi tàu, thuyền và lao động đang hoạt động trên biển vào nơi tránh trú an toàn; chuẩn bị các phương án bảo đảm an toàn cho các hồ chứa nước, đập thủy điện; triển khai kịp thời lực lượng, vật tư, phương tiện tại những vị trí đê, kè, cống xung yếu; tích cực chằng chống nhà cửa, kho tàng, tháo dỡ vật cản, giải phóng dòng chảy và chỉ đạo nông dân tranh thủ thu hoạch một số diện tích lúa đã chín và hoa màu đến kỳ thu hoạch nhằm giảm thiểu thiệt hại do bão số 3 gây ra; các cơ quan thông tin đại chúng tăng cường thời lượng phát sóng, đăng tải các bản tin về diễn biến của bão...
Phát biểu kết luận cuộc họp, Phó Thủ tướng Hoàng Trung Hải yêu cầu tăng cường thông tin, tuyên truyền đến người dân về diễn biến của bão để chủ động phòng, chống. Trước 17 giờ ngày 16/9, các địa phương phải hoàn thành công tác sơ tán người dân và tàu, thuyền ra khỏi vùng nguy hiểm đến nơi an toàn; các tỉnh miền núi cần sơ tán người dân sinh sống ở những vùng có nguy cơ sạt lở cao nhằm tránh thiệt hại về người khi có mưa lớn, lũ quét xảy ra. Các địa phương trong vùng ảnh hưởng của bão dừng ngay các cuộc họp chưa cần thiết và cho học sinh nghỉ học khi bão đổ bộ; bố trí người canh gác tại những nơi nguy hiểm để cảnh báo, tránh thiệt hại về người.
Ngọc Mai
Tin cùng chuyên mục
- LỜI CẢM TẠ 05.06.2024 | 12:40 PM
- Lấy ý kiến nhân dân đối với các tập thể, cá nhân đề nghị xét tặng danh hiệu “Anh hùng Lao động”, Huân chương các loại, các hạng 06.03.2024 | 11:06 AM
- Đồng chí Trần Thị Bích Hằng, Phó Chủ tịch UBND tỉnh thăm, chúc tết một số địa phương, đơn vị 06.02.2024 | 18:43 PM
- Thăm hỏi, động viên gia đình chiến sĩ công an hy sinh trong khi làm nhiệm vụ 23.09.2023 | 15:05 PM
- Hướng dẫn cách thay ảnh đại diện có kèm avatar frame ngày Chuyển đổi số quốc gia 10/10/2023 21.09.2023 | 16:00 PM
- Chuyển đổi số báo chí, bài học và kinh nghiệm rút ra 09.08.2023 | 22:20 PM
- Ngày đón anh trở về 26.07.2023 | 16:31 PM
- Hội LHPN huyện Vũ Thư: Tập huấn nghiệp vụ công tác xã hội đối với trẻ tự kỷ 23.07.2023 | 09:50 AM
- Thành phố: Tri ân người có công 21.07.2023 | 09:38 AM
- Lãnh đạo Tổng Công ty Điện lực miền Bắc thăm hỏi, động viên cán bộ, công nhân trực bảo đảm điện mùa nắng nóng 19.05.2023 | 15:58 PM
Xem tin theo ngày
-
Triển khai quyết định của Ban Thường vụ Tỉnh ủy về công tác cán bộ tại huyện Kiến Xương
- Triển khai quyết định của Ban Thường vụ Tỉnh ủy về công tác cán bộ tại Hưng Hà
- Công bố quyết định bổ nhiệm Phó Chánh Văn phòng Đoàn đại biểu Quốc hội và HĐND tỉnh
- Thường trực Tỉnh ủy chúc mừng Ban Tuyên giáo Tỉnh ủy nhân ngày truyền thống của ngành
- Công bố các quyết định về công tác cán bộ
- Nhiều kết quả tích cực trong thực hiện Chỉ thị số 26 của Bộ chính trị
- Hội thảo khoa học cấp Bộ “Xây dựng nguồn nhân lực chất lượng cao – Đột phá phát triển vùng đồng bằng sông Hồng”
- Khen thưởng 55 tập thể, cá nhân trong tổ chức thực hiện các hoạt động kỷ niệm 70 năm ngày giải phóng thị xã Thái Bình, 20 năm xây dựng và phát triển thành phố Thái Bình
- Thắp mãi ngọn lửa tri ân
- Thắp nến tri ân các anh hùng liệt sĩ