Truy tặng Danh hiệu vinh dự Nhà nước “Bà mẹ Việt Nam anh hùng”
Thừa ủy quyền của Chủ tịch nước, đồng chí Đặng Trọng Thăng, Ủy viên Ban Thường vụ, Trưởng ban Tổ chức Tỉnh ủy trao Bằng công nhận cho thân nhân các Bà mẹ Việt Nam anh hùng.
Tại huyện Hưng Hà
Sáng ngày 20/10, Tỉnh ủy, HĐND, UBND, Ủy ban MTTQ tỉnh đã tổ chức trọng thể lễ truy tặng Danh hiệu vinh dự Nhà nước “Bà mẹ Việt Nam anh hùng” cho 6 mẹ tại huyện Hưng Hà. Đồng chí Đặng Trọng Thăng, Ủy viên Ban Thường vụ, Trưởng ban Tổ chức Tỉnh ủy tới dự.
Tại buổi lễ, thừa ủy quyền của Chủ tịch nước, đồng chí Đặng Trọng Thăng, Ủy viên Ban Thường vụ, Trưởng ban Tổ chức Tỉnh ủy đã trao Bằng công nhận Danh hiệu vinh dự Nhà nước “Bà mẹ Việt Nam anh hùng” cho thân nhân 6 mẹ. Thay mặt Tỉnh ủy, HĐND, UBND, Ủy ban MTTQ tỉnh, đồng chí Trưởng ban Tổ chức Tỉnh ủy bày tỏ lòng biết ơn sâu sắc công lao của các Bà mẹ Việt Nam anh hùng và gia đình có công với cách mạng đã cống hiến, hy sinh cho sự nghiệp cách mạng của dân tộc, đồng thời khẳng định việc tổ chức truy tặng Danh hiệu “Bà mẹ Việt Nam anh hùng” thể hiện sự ghi nhận của Tổ quốc với công lao và sự hy sinh của các mẹ. Những cống hiến của các Bà mẹ Việt Nam anh hùng đã góp phần làm nên những trang sử vàng trong sự nghiệp đấu tranh dựng nước và giữ nước của dân tộc. Cuộc đời và sự hy sinh của các mẹ mãi là tấm gương sáng để chúng ta học tập, noi theo.
Phạm Đức
(Đài Truyền thanh Hưng Hà)
Tại huyện Đông Hưng
Đồng chí Cao Thị Hải, Tỉnh ủy viên, Phó Chủ tịch UBND tỉnh trao Bằng công nhận cho thân nhân gia đình Mẹ Việt Nam anh hùng Trịnh Thị Sự, thôn Thượng, xã Đông Phương (Đông Hưng).
Sáng ngày 20/10, đồng chí Cao Thị Hải, Tỉnh ủy viên, Phó Chủ tịch UBND tỉnh cùng lãnh đạo huyện Đông Hưng đã trao Danh hiệu vinh dự Nhà nước “Bà mẹ Việt Nam anh hùng” cho thân nhân các mẹ Việt Nam anh hùng xã Đông Phương.
Tại gia đình thân nhân Bà mẹ Việt Nam anh hùng Hoàng Thị Mạ ở thôn Bình Minh và mẹ Trịnh Thị Sự ở thôn Thượng (xã Đông Phương), đồng chí Phó Chủ tịch UBND tỉnh ân cần thăm hỏi sức khỏe và bày tỏ lòng biết ơn sâu sắc đối với những cống hiến, hy sinh của các mẹ, các gia đình trong các cuộc kháng chiến cứu nước. Đồng chí mong muốn thân nhân các Bà mẹ Việt Nam anh hùng tiếp tục phát huy truyền thống yêu nước, giáo dục, động viên con cháu tích cực tham gia lao động sản xuất góp phần xây dựng quê hương ngày càng phát triển giàu mạnh.
Nguyễn Cường
Tại huyện Tiền Hải
Theo Quyết định của Chủ tịch nước, đợt này huyện Tiền Hải có 8 mẹ được truy tặng Danh hiệu vinh dự Nhà nước “Bà mẹ Việt Nam anh hùng”. Đó là các mẹ Nguyễn Thị Cõn (xã Đông Cơ), mẹ Bùi Thị Rụt (xã Đông Lâm), mẹ Nguyễn Thị Thiết (xã Nam Cường), mẹ Trần Thị Nhạn (xã Nam Thịnh), mẹ Nguyễn Thị Nhụi (xã Tây Lương), mẹ Nguyễn Thị Nhớn (xã Đông Trung), mẹ Nguyễn Thị Nuôi (xã Vân Trường) và mẹ Phạm Thị Câu (xã Nam Hồng).
Các đồng chí trong Ban Thường vụ Huyện ủy, Thường trực HĐND, lãnh đạo UBND huyện Tiền Hải đã trao Danh hiệu vinh dự Nhà nước “Bà mẹ Việt Nam anh hùng” và quà cho thân nhân các mẹ Việt Nam anh hùng. Các đồng chí lãnh đạo huyện bày tỏ lòng biết ơn sâu sắc với những đóng góp to lớn vào sự nghiệp đấu tranh giải phóng dân tộc của các Bà mẹ Việt Nam anh hùng. Đồng thời yêu cầu cấp ủy, chính quyền các địa phương thường xuyên quan tâm, chăm lo cải thiện, nâng cao đời sống vật chất, tinh thần cho các gia đình, đối tượng chính sách, người có công với cách mạng, thể hiện đạo lý truyền thống “Uống nước nhớ nguồn” của dân tộc.
Đợt truy tặng lần này, toàn tỉnh có 48 mẹ được truy tặng Danh hiệu vinh dự Nhà nước “Bà mẹ Việt Nam anh hùng” theo Quyết định số 1973/QĐ-CTN ngày 14/8/2014 của Chủ tịch nước.
Trần Hiền
(Đài Truyền thanh Tiền Hải)
Tin cùng chuyên mục
- Tổ chức chương trình “Cùng ngư dân thắp sáng đèn trên biển” 03.08.2024 | 20:28 PM
- LỜI CẢM TẠ 05.06.2024 | 12:40 PM
- Lấy ý kiến nhân dân đối với các tập thể, cá nhân đề nghị xét tặng danh hiệu “Anh hùng Lao động”, Huân chương các loại, các hạng 06.03.2024 | 11:06 AM
- Đồng chí Trần Thị Bích Hằng, Phó Chủ tịch UBND tỉnh thăm, chúc tết một số địa phương, đơn vị 06.02.2024 | 18:43 PM
- Thăm hỏi, động viên gia đình chiến sĩ công an hy sinh trong khi làm nhiệm vụ 23.09.2023 | 15:05 PM
- Hướng dẫn cách thay ảnh đại diện có kèm avatar frame ngày Chuyển đổi số quốc gia 10/10/2023 21.09.2023 | 16:00 PM
- Chuyển đổi số báo chí, bài học và kinh nghiệm rút ra 09.08.2023 | 22:20 PM
- Ngày đón anh trở về 26.07.2023 | 16:31 PM
- Hội LHPN huyện Vũ Thư: Tập huấn nghiệp vụ công tác xã hội đối với trẻ tự kỷ 23.07.2023 | 09:50 AM
- Thành phố: Tri ân người có công 21.07.2023 | 09:38 AM
Xem tin theo ngày
-
Chủ tịch nước Tô Lâm được bầu làm Tổng Bí thư
- Triển khai quyết định của Ban Thường vụ Tỉnh ủy về công tác cán bộ tại huyện Kiến Xương
- Triển khai quyết định của Ban Thường vụ Tỉnh ủy về công tác cán bộ tại Hưng Hà
- Công bố quyết định bổ nhiệm Phó Chánh Văn phòng Đoàn đại biểu Quốc hội và HĐND tỉnh
- Thường trực Tỉnh ủy chúc mừng Ban Tuyên giáo Tỉnh ủy nhân ngày truyền thống của ngành
- Công bố các quyết định về công tác cán bộ
- Nhiều kết quả tích cực trong thực hiện Chỉ thị số 26 của Bộ chính trị
- Hội thảo khoa học cấp Bộ “Xây dựng nguồn nhân lực chất lượng cao – Đột phá chiến lược phát triển vùng đồng bằng sông Hồng”
- Khen thưởng 55 tập thể, cá nhân trong tổ chức thực hiện các hoạt động kỷ niệm 70 năm ngày giải phóng thị xã Thái Bình, 20 năm xây dựng và phát triển thành phố Thái Bình
- Thắp mãi ngọn lửa tri ân