Nâng cao chất lượng khám chữa bệnh BHYT tại trạm y tế
Khám bệnh cho người có thẻ BHYT tại Trạm Y tế xã Thụy An (Thái Thụy).
Đồng chí Đỗ Thanh Giang, Phó Giám đốc Sở Y tế cho biết: Triển khai KCB BHYT tại trạm y tế, ngành Y tế đã phối hợp cùng với cấp ủy, chính quyền các địa phương đầu tư, bổ sung cơ sở vật chất và nhân lực cho các trạm y tế nhằm chuẩn hóa, phục vụ tốt công tác KCB nói chung, KCB cho người có thẻ BHYT đăng ký KCB ban đầu tại trạm y tế nói riêng. Nhiều trạm y tế được xây mới hoặc nâng cấp, đầu tư kinh phí mua sắm bổ sung trang thiết bị phục vụ công tác KCB. Đối với những trạm y tế chưa có bác sĩ, Sở Y tế chỉ đạo trung tâm y tế huyện, thành phố phối hợp với các bệnh viện đa khoa trên địa bàn cử bác sĩ luân phiên về tham gia KCB, bảo đảm ít nhất 2 ngày/tuần có bác sĩ về trạm KCB.
Ngoài ra, các trung tâm y tế cũng phối hợp với bệnh viện đa khoa huyện, thành phố tổ chức đào tạo, nâng cao trình độ chuyên môn theo từng chuyên ngành cho cán bộ y tế xã. Để phục vụ KCB BHYT, bình quân mỗi trạm y tế xã được phê duyệt trên 30% số danh mục kỹ thuật phân cấp cho tuyến xã; 37% số danh mục thuốc phục vụ KCB BHYT. Vì vậy số người có thẻ BHYT tin tưởng đến KCB tại trạm y tế xã ngày càng đông. Nhiều trạm y tế thuộc huyện Quỳnh Phụ, Hưng Hà có số người đến KCB cao, trung bình mỗi tháng có từ 100 đến 200 lượt người có thẻ BHYT đến KCB. Điển hình như Trạm Y tế xã An Thanh (Quỳnh Phụ) KCB cho 551 lượt người/tháng; Trạm Y tế xã An Đồng KCB cho 496 lượt người/tháng...
Việc KCB BHYT ban đầu tại trạm y tế xã, phường, thị trấn dần đi vào nền nếp đã tạo thuận lợi cho công tác chăm sóc và bảo vệ sức khỏe nhân dân, đồng thời góp phần giảm tải cho các bệnh viện tuyến trên. Nhiều người phấn khởi đăng ký KCB tại trạm y tế vì nắm rõ quyền lợi được chăm sóc khi mắc các bệnh thông thường, trong khi nếu mắc bệnh nặng vẫn được hưởng quyền lợi KCB BHYT tại các bệnh viện tuyến huyện, tỉnh, trung ương...
Tuy nhiên, thực tế triển khai KCB BHYT ban đầu tại trạm y tế xã, phường, thị trấn cũng còn nhiều hạn chế. Nhiều trạm y tế chưa chủ động thu hút người dân đăng ký KCB BHYT, chưa thu hút người có thẻ BHYT đã đăng ký KCB tại trạm tích cực đến KCB. Bên cạnh những trạm y tế có số lượng người đến khám đông vẫn còn những trạm có số lượt người đến khám thấp, đặc biệt có trạm trung bình 1 ngày chỉ khám từ 1 đến 2 người có thẻ BHYT; cá biệt có trạm vẫn chưa triển khai KCB cho người có thẻ BHYT... Nguyên nhân được xác định là do công tác tuyên truyền, vận động chưa được thường xuyên, liên tục; chất lượng, hiệu quả công tác KCB ở một số trạm còn thấp; một số trạm còn lúng túng trong việc thanh toán chi phí KCB BHYT; một số bệnh viện đa khoa huyện chưa thực hiện phê duyệt danh mục kỹ thuật phân cấp cho tuyến xã; số danh mục thuốc cấp cho một số trạm còn quá ít, không đáp ứng nhu cầu KCB cho người dân...
Để người dân tin tưởng, chủ động, tự nguyện đăng ký KCB BHYT ban đầu tại trạm y tế và để công tác KCB BHYT đạt nhiều kết quả, ngành Y tế xác định cần tập trung nâng cao hơn nữa chất lượng công tác KCB tại trạm y tế. Theo đồng chí Đỗ Thanh Giang, Phó Giám đốc Sở Y tế, bên cạnh việc phối hợp với ngành Bảo hiểm xã hội và các ngành chức năng tăng cường tuyên truyền, nâng cao nhận thức của các cấp chính quyền và người có thẻ BHYT, mở rộng đối tượng tham gia KCB BHYT ban đầu tại trạm, ngành chú trọng chấn chỉnh lề lối, tác phong làm việc của cán bộ y tế, thực hiện nghiêm quy chế chuyên môn; triển khai tốt các kỹ thuật đã được Sở Y tế, bệnh viện đa khoa các huyện, thành phố phân cấp.
Bên cạnh đó, ngành cũng có kế hoạch phát triển kỹ thuật mới, bổ sung trang thiết bị cho trạm y tế các xã, phường, thị trấn, đồng thời yêu cầu trung tâm y tế, bệnh viện đa khoa các huyện, thành phố thường xuyên kiểm tra, giám sát việc thực hiện quy chế chuyên môn trong KCB tại trạm y tế như quy chế thường trực cấp cứu, kê đơn thuốc, hồ sơ bệnh án; thực hiện nghiêm việc tăng cường bác sĩ về trạm đối với những trạm chưa có bác sĩ, chú trọng đào tạo nâng cao trình độ chuyên môn, bảo đảm 100% trạm y tế có bác sĩ KCB ít nhất 3 ngày trong 1 tuần.
Hà Dung
Tin cùng chuyên mục
- LỜI CẢM TẠ 05.06.2024 | 12:40 PM
- Lấy ý kiến nhân dân đối với các tập thể, cá nhân đề nghị xét tặng danh hiệu “Anh hùng Lao động”, Huân chương các loại, các hạng 06.03.2024 | 11:06 AM
- Đồng chí Trần Thị Bích Hằng, Phó Chủ tịch UBND tỉnh thăm, chúc tết một số địa phương, đơn vị 06.02.2024 | 18:43 PM
- Thăm hỏi, động viên gia đình chiến sĩ công an hy sinh trong khi làm nhiệm vụ 23.09.2023 | 15:05 PM
- Hướng dẫn cách thay ảnh đại diện có kèm avatar frame ngày Chuyển đổi số quốc gia 10/10/2023 21.09.2023 | 16:00 PM
- Chuyển đổi số báo chí, bài học và kinh nghiệm rút ra 09.08.2023 | 22:20 PM
- Ngày đón anh trở về 26.07.2023 | 16:31 PM
- Hội LHPN huyện Vũ Thư: Tập huấn nghiệp vụ công tác xã hội đối với trẻ tự kỷ 23.07.2023 | 09:50 AM
- Thành phố: Tri ân người có công 21.07.2023 | 09:38 AM
- Lãnh đạo Tổng Công ty Điện lực miền Bắc thăm hỏi, động viên cán bộ, công nhân trực bảo đảm điện mùa nắng nóng 19.05.2023 | 15:58 PM
Xem tin theo ngày
-
Chủ tịch nước Tô Lâm được bầu làm Tổng Bí thư
- Triển khai quyết định của Ban Thường vụ Tỉnh ủy về công tác cán bộ tại huyện Kiến Xương
- Triển khai quyết định của Ban Thường vụ Tỉnh ủy về công tác cán bộ tại Hưng Hà
- Công bố quyết định bổ nhiệm Phó Chánh Văn phòng Đoàn đại biểu Quốc hội và HĐND tỉnh
- Thường trực Tỉnh ủy chúc mừng Ban Tuyên giáo Tỉnh ủy nhân ngày truyền thống của ngành
- Công bố các quyết định về công tác cán bộ
- Nhiều kết quả tích cực trong thực hiện Chỉ thị số 26 của Bộ chính trị
- Hội thảo khoa học cấp Bộ “Xây dựng nguồn nhân lực chất lượng cao – Đột phá chiến lược phát triển vùng đồng bằng sông Hồng”
- Khen thưởng 55 tập thể, cá nhân trong tổ chức thực hiện các hoạt động kỷ niệm 70 năm ngày giải phóng thị xã Thái Bình, 20 năm xây dựng và phát triển thành phố Thái Bình
- Thắp mãi ngọn lửa tri ân