Hội Cựu chiến binh tỉnh: Hội nghị Ban chấp hành Hội Cựu chiến binh tỉnh lần thứ 6, khóa V
Đồng chí Nguyễn Tiến Thành, Tỉnh ủy viên, Trưởng Ban Dân vận Tỉnh ủy phát biểu tại hội nghị
Tại hội nghị, các đại biểu thảo luận xung quanh 4 nội dung: Thảo luận báo cáo của Ban thường vụ Hội CCB tỉnh về đánh giá kết quả công tác xây dựng, hoạt động của Hội năm 2014, triển khai nhiệm vụ trọng tâm năm 2015; Lấy phiếu tín nhiệm đối với các đồng chí lãnh đạo Hội CCB tỉnh; Kiện toàn Ban chấp hành Hội CCB tỉnh khóa V, nhiệm kỳ 2012 – 2017; Tổ chức ký kết giao ước thi đua năm 2015. Hội nghị đã lấy phiếu tín nhiệm, thống nhất bầu đồng chí Phạm Văn Huấn, Tỉnh ủy viên, Bí thư Đảng ủy Khối, Chủ tịch Hội CCB Khối các cơ quan tỉnh vào Ban chấp hành Hội CCB tỉnh lần thứ 6, khóa V, nhiệm kỳ 2012 – 2017.
Năm 2014, các cấp hội CCB trong tỉnh đã tổ chức triển khai đồng bộ, toàn diện và hoàn thành xuất sắc các nhiệm vụ đề ra. Trong đó, tổ chức tốt các hoạt động kỷ niệm 60 năm chiến thắng Điện Biên Phủ; tổ chức hội nghị tập huấn cán bộ chủ chốt Hội toàn tỉnh. Chỉ đạo các cấp tổng kết phong trào thi đua và tổ chức Đại hội thi đua yêu nước “CCB gương mẫu” lần thứ V gắn với kỷ niệm 25 năm ngày truyền thống Hội CCB Việt Nam theo đúng kế hoạch, bảo đảm chất lượng, hiệu quả. Chương trình phối hợp với các ngành đi vào chiều sâu, hướng vào cơ sở; hoạt động tình nghĩa được đẩy mạnh; chủ động báo cáo cấp ủy cùng cấp chỉ đạo cơ sở cơ cấu Chủ tịch Hội CCB xã, phường, thị trấn tham gia cấp ủy cơ sở. Nội bộ Hội đoàn kết thống nhất; các phong trào thi đua trong toàn Hội phát triển tiến bộ đồng đều.
Với những kết quả đã đạt được, các cấp Hội trong tỉnh được Chủ tịch nước tặng thưởng 3 Huân chương Lao động; Thủ tướng Chính phủ tặng 1 Bằng khen, 2 cờ thi đua; Trung ương Hội CCB Việt Nam và Ủy ban nhân dân tỉnh tặng 71 Bằng khen
Ban chấp hành Hội CCB tỉnh khóa V, nhiệm kỳ 2012 – 2017 ký kết giao ước thi đua năm 2015.
Năm 2015, Ban thường vụ Hội CCB tỉnh đề ra 9 nhiệm vụ và giải pháp trọng tâm trong đó tiếp tục tiếp tục đẩy mạnh phong trào thi đua yêu nước, gắn phong trào thi đua yêu nước trên cơ sở bám sát nhiệm vụ chính trị của tỉnh, xây dựng Hội trong sạch, vững mạnh cả về chính trị, tư tưởng và tổ chức. Nâng cao ý chí tự lực, tự cường, đẩy mạnh phát triển sản xuất, gương mẫu đi đầu trong phong trào thi đua “Toàn dân chung sức xây dựng nông thôn mới”, giúp nhau giảm nghèo bền vững và làm giàu chính đáng. Phát huy vai trò, vị thế, tiềm năng của các thế hệ CCB, Cựu quân nhân trong tỉnh; gương mẫu thực hiện cải cách hành chính, nâng cao chất lượng công vụ góp phần phát triển kinh tế – xã hội của tỉnh. Đồng thời, tích cực phối hợp với các cấp, ngành tuyên truyền vận động nhân dân giữ vững ổn định chính trị; nắm chắc tình hình cơ sở; đổi mới nâng cao hơn nữa nội dung, phương thức hoạt động; chăm lo, bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp của CCB. Tiếp tục quán triệt sâu sắc Chỉ thị số 36 – CT/TW ngày 30/5/2014 của Bộ Chính trị về đại hội đảng bộ các cấp, tiến tới Đại hội đại biểu toàn quốc lần thứ XII của Đảng; đẩy mạnh học tập và làm theo tấm gương đạo đức Hồ Chí Minh…
Phát biểu tại hội nghị, đồng chí Nguyễn Tiến Thành, Tỉnh ủy viên, Trưởng Ban Dân vận Tỉnh ủy ghi nhận và đánh giá cao những kết quả đã đạt được trong thực hiện nhiệm vụ của Hội CCB tỉnh trong năm 2014. Đồng chí Trưởng Ban Dân vận Tỉnh ủy đề nghị, các cấp hội CCB trong tỉnh tiếp tục triển khai thực hiện Nghị quyết số 25 – NQ/TW ngày 3/6/2013 của Ban Chấp hành Trung ương Ðảng (khóa XI) về “Tăng cường và đổi mới sự lãnh đạo của Ðảng đối với công tác dân vận trong tình hình mới”. Tăng cường tuyên truyền, vận động hội viên và nhân dân chấp hành nghiêm các quy định về quản lý vũ khí, vật liệu nổ và công cụ hỗ trợ; tích cực phối hợp với các ngành, đoàn thể đẩy mạnh các phong trào thi đua, tham gia xây dựng nông thôn mới, xây dựng đời sống văn hóa ở khu dân cư; bảo đảm an ninh trật tự và an toàn giao thông trong dịp Tết Nguyên đán Ất Mùi năm 2015.
Tin, ảnh: Nguyễn Hậu
Tin cùng chuyên mục
- LỜI CẢM TẠ 05.06.2024 | 12:40 PM
- Lấy ý kiến nhân dân đối với các tập thể, cá nhân đề nghị xét tặng danh hiệu “Anh hùng Lao động”, Huân chương các loại, các hạng 06.03.2024 | 11:06 AM
- Đồng chí Trần Thị Bích Hằng, Phó Chủ tịch UBND tỉnh thăm, chúc tết một số địa phương, đơn vị 06.02.2024 | 18:43 PM
- Thăm hỏi, động viên gia đình chiến sĩ công an hy sinh trong khi làm nhiệm vụ 23.09.2023 | 15:05 PM
- Hướng dẫn cách thay ảnh đại diện có kèm avatar frame ngày Chuyển đổi số quốc gia 10/10/2023 21.09.2023 | 16:00 PM
- Chuyển đổi số báo chí, bài học và kinh nghiệm rút ra 09.08.2023 | 22:20 PM
- Ngày đón anh trở về 26.07.2023 | 16:31 PM
- Hội LHPN huyện Vũ Thư: Tập huấn nghiệp vụ công tác xã hội đối với trẻ tự kỷ 23.07.2023 | 09:50 AM
- Thành phố: Tri ân người có công 21.07.2023 | 09:38 AM
- Lãnh đạo Tổng Công ty Điện lực miền Bắc thăm hỏi, động viên cán bộ, công nhân trực bảo đảm điện mùa nắng nóng 19.05.2023 | 15:58 PM
Xem tin theo ngày
-
Triển khai quyết định của Ban Thường vụ Tỉnh ủy về công tác cán bộ tại huyện Kiến Xương
- Triển khai quyết định của Ban Thường vụ Tỉnh ủy về công tác cán bộ tại Hưng Hà
- Công bố quyết định bổ nhiệm Phó Chánh Văn phòng Đoàn đại biểu Quốc hội và HĐND tỉnh
- Thường trực Tỉnh ủy chúc mừng Ban Tuyên giáo Tỉnh ủy nhân ngày truyền thống của ngành
- Công bố các quyết định về công tác cán bộ
- Nhiều kết quả tích cực trong thực hiện Chỉ thị số 26 của Bộ chính trị
- Hội thảo khoa học cấp Bộ “Xây dựng nguồn nhân lực chất lượng cao – Đột phá phát triển vùng đồng bằng sông Hồng”
- Khen thưởng 55 tập thể, cá nhân trong tổ chức thực hiện các hoạt động kỷ niệm 70 năm ngày giải phóng thị xã Thái Bình, 20 năm xây dựng và phát triển thành phố Thái Bình
- Thắp mãi ngọn lửa tri ân
- Thắp nến tri ân các anh hùng liệt sĩ