Hội nghị Ban Chấp hành Hội Nông dân tỉnh lần thứ 6, khóa IX
Đồng chí Phạm Văn Xuyên, Tỉnh ủy viên, Phó Chủ tịch UBND tỉnh tặng Bằng khen cho 2 tập thể có thành tích xuất sắc trong công tác hội và phong trào thi đua năm 2014.
Hội nghị đã triển khai các nội dung :tổng kết công tác hội và phong trào nông dân năm 2014, triển khai phương hướng, nhiệm vụ năm 2015; sơ kết 5 năm thực hiện Kết luận số 61-KL/TW, ngày 03-12-2009 của Ban Bí thư Trung ương Đảng về Đề án “Nâng cao vai trò, trách nhiệm của Hội Nông dân Việt Nam trong phát triển nông nghiệp, xây dựng nông thôn mới và xây dựng giai cấp nông dân Việt Nam giai đoạn 2010 - 2020” và 3 năm thực hiện Quyết định số 673/QĐ-TTg, ngày 10-5-2011 của Thủ tướng Chính phủ về việc Hội Nông dân Việt Nam trực tiếp thực hiện và phối hợp thực hiện một số chương trình, đề án phát triển kinh tế, văn hóa, xã hội nông thôn giai đoạn 2011 - 2020; ký kết chương trình phối hợp giữa Hội Nông dân tỉnh, Ủy ban MTTQ tỉnh, Sở Nông nghiệp và Phát triển nông thôn, Sở Công Thương; lấy phiếu tín nhiệm đối với các đồng chí lãnh đạo Hội Nông dân tỉnh.
Trong năm qua, các cấp hội nông dân trong tỉnh thực hiện có hiệu quả các phong trào thi đua nông dân sản xuất kinh doanh (SXKD) giỏi, chung sức xây dựng nông thôn mới... Trong công tác xây dựng nông thôn mới, nông dân toàn tỉnh đã đóng góp 415 tỷ đồng, tham gia hơn 1 triệu ngày công, tu sửa và làm mới khoảng 195km đường giao thông, 91km kênh mương… Hội Nông dân tỉnh đã tín chấp với các ngân hàng, quỹ hỗ trợ nông dân cho gần 60.000 hội viên vay tổng số vốn hơn 1.200 tỷ để phát triển sản xuất; phối hợp tổ chức 197 lớp dạy nghề cho hội viên… Trong thời gian tới, các cấp hội nông dân tiếp tục đẩy mạnh các phong trào thi đua; tăng cường phối hợp tổ chức các hoạt động dạy nghề, hỗ trợ nông dân phát triển sản xuất; phấn đấu trên 85% cơ sở hội đạt vững mạnh, trên 75% số hộ đạt danh hiệu SXKD giỏi các cấp, 85% số hộ đạt danh hiệu “Gia đình văn hóa”…
Tại hội nghị, Hội Nông dân tỉnh, Ủy ban MTTQ tỉnh, Sở Nông nghiệp và Phát triển nông thôn, Sở Công Thương đã ký kết chương trình phối hợp giám sát thực hiện pháp luật về sản xuất, kinh doanh vật tư nông nghiệp giai đoạn 2014 – 2020. Nhân dịp này, UBND tỉnh, Hội Nông dân tỉnh đã tặng Bằng khen cho 32 tập thể, cá nhân đạt thành tích xuất sắc trong công tác hội và phong trào thi đua năm 2014.
Phát biểu tại hội nghị, đồng chí Phạm Văn Xuyên, Tỉnh ủy viên, Phó Chủ tịch UBND tỉnh ghi nhận, biểu dương những kết quả mà các cấp hội nông dân trong tỉnh đạt được. Đồng chí Phó Chủ tịch UBND tỉnh nhấn mạnh: Năm 2015, các cấp hội nông dân tiếp tục đẩy mạnh công tác tuyên truyền những văn bản, hiến pháp về đất đai, chủ quyền biển đảo, các cơ chế chính sách về nông nghiệp, nông dân, nông thôn; thực hiện nghiêm túc Đề án sản xuất vụ xuân năm 2015; tuyên truyền hội viên thực hiện tốt Pháp lệnh 16/2011/UBTVQH12 của Ủy ban Thường vụ Quốc hội về quản lý, sử dụng vũ khí, vật liệu nổ, công cụ hỗ trợ và Nghị định 36/2009/NĐ-CP của Chính phủ về quản lý sử dụng pháo những tháng cuối năm và tết Nguyên đán Ất Mùi năm 2015…
Tin, ảnh: Thanh Huyền
Tin cùng chuyên mục
- LỜI CẢM TẠ 05.06.2024 | 12:40 PM
- Lấy ý kiến nhân dân đối với các tập thể, cá nhân đề nghị xét tặng danh hiệu “Anh hùng Lao động”, Huân chương các loại, các hạng 06.03.2024 | 11:06 AM
- Đồng chí Trần Thị Bích Hằng, Phó Chủ tịch UBND tỉnh thăm, chúc tết một số địa phương, đơn vị 06.02.2024 | 18:43 PM
- Thăm hỏi, động viên gia đình chiến sĩ công an hy sinh trong khi làm nhiệm vụ 23.09.2023 | 15:05 PM
- Hướng dẫn cách thay ảnh đại diện có kèm avatar frame ngày Chuyển đổi số quốc gia 10/10/2023 21.09.2023 | 16:00 PM
- Chuyển đổi số báo chí, bài học và kinh nghiệm rút ra 09.08.2023 | 22:20 PM
- Ngày đón anh trở về 26.07.2023 | 16:31 PM
- Hội LHPN huyện Vũ Thư: Tập huấn nghiệp vụ công tác xã hội đối với trẻ tự kỷ 23.07.2023 | 09:50 AM
- Thành phố: Tri ân người có công 21.07.2023 | 09:38 AM
- Lãnh đạo Tổng Công ty Điện lực miền Bắc thăm hỏi, động viên cán bộ, công nhân trực bảo đảm điện mùa nắng nóng 19.05.2023 | 15:58 PM
Xem tin theo ngày
-
Nhiều kết quả tích cực trong thực hiện Chỉ thị số 26 của Bộ chính trị
- Hội thảo khoa học cấp Bộ “Xây dựng nguồn nhân lực chất lượng cao – Đột phá phát triển vùng đồng bằng sông Hồng”
- Khen thưởng 55 tập thể, cá nhân trong tổ chức thực hiện các hoạt động kỷ niệm 70 năm ngày giải phóng thị xã Thái Bình, 20 năm xây dựng và phát triển thành phố Thái Bình
- Thắp mãi ngọn lửa tri ân
- Thắp nến tri ân các anh hùng liệt sĩ
- Cử hành trọng thể Lễ truy điệu và an táng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Tăng cường giám sát việc thực hiện các nghị quyết HĐND tỉnh đã ban hành
- Đoàn đại biểu tỉnh Thái Bình viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Lãnh đạo Đảng, Nhà nước và Mặt trận Tổ quốc viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Hội nghị Ban Thường vụ Tỉnh ủy