Thực hiện chuẩn quốc gia về y tế Khoác “áo mới” cho y tế cơ sở
Trạm Y tế xã Chương Dương (Đông Hưng). Ảnh: Minh Đức
Việc triển khai thực hiện chuẩn quốc gia về y tế xã giai đoạn 2 (2011 - 2020) được sự quan tâm vào cuộc của cả hệ thống chính trị. Không riêng ngành Y tế xây dựng đề án phấn đấu thực hiện các tiêu chí chuẩn quốc gia y tế xã với lộ trình cụ thể mà mỗi huyện, thành phố trong tỉnh cũng xây dựng đề án phấn đấu đạt chuẩn quốc gia về y tế xã đến năm 2020, phù hợp với đặc điểm tình hình địa phương. Là cơ quan đầu mối, Sở Y tế đã nêu cao vai trò trách nhiệm, tham mưu cho Tỉnh ủy, UBND tỉnh ban hành nhiều văn bản lãnh đạo, chỉ đạo, hướng dẫn; phối hợp với các cơ quan liên quan, UBND các huyện, thành phố xây dựng kế hoạch; tổ chức triển khai, đôn đốc, kiểm tra, giám sát việc thực hiện tiêu chí quốc gia về y tế xã trên địa bàn.
Bên cạnh đó, việc phấn đấu đạt chuẩn quốc gia y tế giai đoạn 2 còn có điều kiện thuận lợi là gắn với thực hiện Chương trình mục tiêu quốc gia về xây dựng nông thôn mới. Vì vậy, vai trò lãnh đạo, chỉ đạo cũng như sự quan tâm, đầu tư của cấp ủy, chính quyền các cấp được thể hiện rõ rệt. Các ngành, đoàn thể, các doanh nghiệp, cá nhân cùng chung tay góp sức trong việc bảo vệ, chăm sóc, nâng cao sức khỏe nhân dân. Sau gần 3 năm nỗ lực phấn đấu đạt các tiêu chí chuẩn quốc gia về y tế xã giai đoạn 2011 - 2020, năm 2013 toàn tỉnh đã có 159 xã, phường, thị trấn đạt chuẩn quốc gia về y tế (đạt vượt 5,6% so với chỉ tiêu kế hoạch đề ra). Ước năm 2014 toàn tỉnh có trên 200 xã, phường, thị trấn đạt chuẩn, vượt 9% chỉ tiêu kế hoạch đề ra. Trong đó, các huyện có nhiều xã đạt chuẩn quốc gia về y tế là Tiền Hải, Hưng Hà, Quỳnh Phụ…
Chăm sóc vườn thuốc nam tại Trạm Y tế xã Đông Phong (Tiền Hải).
Về các xã, thị trấn, điều dễ nhận thấy nhất là các trạm y tế đạt chuẩn đều có cơ sở vật chất khang trang, sạch đẹp với đủ các phòng chức năng như phòng cấp cứu, phòng khám, phòng dược, kế hoạch hóa gia đình… Nhiều trạm y tế được tỉnh và địa phương đầu tư xây mới với kinh phí nhiều tỷ đồng, góp phần tăng cường cơ sở hạ tầng của xã, điển hình như trạm y tế các xã Lê Lợi, Quyết Tiến (Kiến Xương), Quỳnh Giao (Quỳnh Phụ), Minh Hòa (Hưng Hà)... Cùng với nâng cấp cơ sở vật chất, trang thiết bị phục vụ công tác chăm sóc sức khỏe nhân dân, hoạt động của trạm y tế cũng như hệ thống y tế cơ sở ngày càng kỷ cương, nền nếp, y đức ngày càng được chú trọng. Việc thực hiện các chương trình y tế dự phòng, vệ sinh môi trường và các chương trình mục tiêu quốc gia ngày càng hiệu quả.
Nhiều năm liền, trên địa bàn tỉnh không có dịch bệnh lớn xảy ra. Người dân tin tưởng đến khám chữa bệnh tại trạm y tế ngày càng nhiều đã góp phần giảm tải cho các bệnh viện tuyến trên. Việc tổ chức thực hiện công tác bảo vệ, chăm sóc và nâng cao sức khỏe nhân dân trong tình hình mới được nâng về chất, đáp ứng nhu cầu ngày càng cao của nhân dân, góp phần thúc đẩy quá trình xây dựng nông thôn mới.
Ông Phan Thanh Hải, Phó Giám đốc Sở Y tế | Xây dựng xã đạt chuẩn quốc gia về y tế đã tạo điều kiện tăng cường nhân lực, cơ sở vật chất, trang thiết bị cho hệ thống y tế tuyến xã. Từ đó góp phần nâng cao chất lượng công tác chăm sóc, bảo vệ sức khỏe nhân dân; thu hút người dân đăng ký khám chữa bệnh ban đầu tại trạm y tế để giảm tải cho các bệnh viện tuyến trên, là điều kiện quan trọng tiến tới bảo hiểm y tế toàn dân. |
Ông Hoàng Văn Túy, Phó Chủ tịch UBND huyện Tiền Hải | Mặc dù còn nhiều khó khăn song huyện hỗ trợ một phần kinh phí mua sắm trang thiết bị y tế; tạo điều kiện và hỗ trợ học phí cho cán bộ trạm y tế đi học nâng cao trình độ; bố trí bác sĩ luân phiên về khám chữa bệnh tại trạm; có cơ chế khuyến khích thôn, xã không có người sinh con thứ ba trở lên… Đến nay, Tiền Hải đã hoàn thành thực hiện chuẩn quốc gia y tế xã, về đích trước 2 năm so với kế hoạch đề ra. |
Ông Đỗ Văn Siu, Giám đốc Trung tâm Y tế huyện Hưng Hà | Xác định phấn đấu đạt chuẩn quốc gia về y tế là để chăm sóc tốt hơn sức khỏe nhân dân, đồng thời củng cố, hoàn thiện và phát triển hệ thống y tế cơ sở, những năm qua Trung tâm Y tế huyện đã sát cánh cùng cấp ủy, chính quyền các xã, thị trấn đôn đốc, hỗ trợ các trạm y tế phấn đấu thực hiện các tiêu chí trong bộ tiêu chí quốc gia về y tế xã. |
Hà Dung
Tin cùng chuyên mục
- LỜI CẢM TẠ 05.06.2024 | 12:40 PM
- Lấy ý kiến nhân dân đối với các tập thể, cá nhân đề nghị xét tặng danh hiệu “Anh hùng Lao động”, Huân chương các loại, các hạng 06.03.2024 | 11:06 AM
- Đồng chí Trần Thị Bích Hằng, Phó Chủ tịch UBND tỉnh thăm, chúc tết một số địa phương, đơn vị 06.02.2024 | 18:43 PM
- Thăm hỏi, động viên gia đình chiến sĩ công an hy sinh trong khi làm nhiệm vụ 23.09.2023 | 15:05 PM
- Hướng dẫn cách thay ảnh đại diện có kèm avatar frame ngày Chuyển đổi số quốc gia 10/10/2023 21.09.2023 | 16:00 PM
- Chuyển đổi số báo chí, bài học và kinh nghiệm rút ra 09.08.2023 | 22:20 PM
- Ngày đón anh trở về 26.07.2023 | 16:31 PM
- Hội LHPN huyện Vũ Thư: Tập huấn nghiệp vụ công tác xã hội đối với trẻ tự kỷ 23.07.2023 | 09:50 AM
- Thành phố: Tri ân người có công 21.07.2023 | 09:38 AM
- Lãnh đạo Tổng Công ty Điện lực miền Bắc thăm hỏi, động viên cán bộ, công nhân trực bảo đảm điện mùa nắng nóng 19.05.2023 | 15:58 PM
Xem tin theo ngày
-
Thắp mãi ngọn lửa tri ân
- Thắp nến tri ân các anh hùng liệt sĩ
- Cử hành trọng thể Lễ truy điệu và an táng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Tăng cường giám sát việc thực hiện các nghị quyết HĐND tỉnh đã ban hành
- Đoàn đại biểu tỉnh Thái Bình viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Lãnh đạo Đảng, Nhà nước và Mặt trận Tổ quốc viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Hội nghị Ban Thường vụ Tỉnh ủy
- Đồng chí Bí thư Tỉnh ủy: Thăm, tặng quà các gia đình chính sách tại huyện Tiền Hải
- Đồng chí Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng
- Dâng hương tưởng niệm Chủ tịch Hồ Chí Minh, đồng chí Nguyễn Đức Cảnh và các anh hùng liệt sĩ