Quang Trung Thực hiện đồng bộ các biện pháp giảm nghèo
Được vay vốn, gia đình chị Trần Thị Sậu, thôn Thượng Phúc (xã Quang Trung, Kiến Xương) phát triển nghề làm hương vươn lên thoát nghèo.
Năm 2011, tỷ lệ hộ nghèo của Quang Trung vẫn ở mức cao chiếm 9,6%, tỷ lệ hộ cận nghèo 10,2%, thu nhập bình quân đầu người trong xã chỉ đạt 15 triệu đồng/năm, số người lao động chưa có việc làm còn nhiều, đời sống người dân còn nhiều khó khăn. Đến hết năm 2014, tỷ lệ hộ nghèo của xã đã giảm xuống còn 3,85%, tỷ lệ hộ cận nghèo còn 4,24%, thu nhập bình quân đầu người đạt gần 24 triệu đồng/năm.
Có được kết quả trên, theo ông Vũ Văn Láng, Phó Chủ tịch UBND xã Quang Trung là do trong nhiều năm qua xã đã thực hiện tốt công tác điều tra, rà soát hộ nghèo, hộ cận nghèo, xác định nguyên nhân dẫn tới tỷ lệ hộ nghèo cao, từ đó đưa ra hướng giải quyết hợp lý.
Cấp ủy đảng, chính quyền và các hội, đoàn thể như Hội Nông dân, Hội Phụ nữ, Hội Cựu chiến binh... đã tạo mọi điều kiện thuận lợi nhất cho người nghèo được tiếp cận các nguồn vốn, tín dụng để phát triển kinh tế, tăng thu nhập đồng thời gắn việc vay vốn, tín dụng với việc chuyển giao khoa học kỹ thuật, công nghệ vào sản xuất; thực hiện có hiệu quả chính sách tín dụng ưu đãi đối với hộ nghèo. Việc cung ứng vốn cho nhu cầu vay của các hộ nghèo trên địa bàn huyện được đáp ứng đủ và kịp thời qua nhiều kênh. Các hộ nghèo, cận nghèo có nhu cầu, đủ điều kiện được vay vốn để đầu tư cho sản xuất, kinh doanh đều được vay vốn ưu đãi từ Ngân hàng Chính sách xã hội. Tính đến hết năm 2014, xã có 84 hộ nghèo vay vốn để phát triển sản xuất với tổng dư nợ là 2.040 tỷ đồng; 11 hộ cận nghèo vay với tổng dư nợ là 301 triệu đồng; 189 hộ vay 3.243 tỷ đồng từ nguồn vốn cho học sinh, sinh viên; 15 hộ vay 300 triệu đồng để giải quyết việc làm, nhờ vậy mà nhiều hộ đã biết tận dụng nguồn vốn để phát triển sản xuất, vươn lên thoát nghèo.
Cùng với hoạt động hỗ trợ vay vốn để phát triển sản xuất, nhiều năm qua xã tích cực phối hợp với Trung tâm dạy nghề của huyện và các tổ chức xã hội tổ chức các lớp dạy nghề cho lao động nông thôn và người nghèo. Thực hiện Đề án đào tạo nghề cho lao động nông thôn, từ năm 2011 - 2014, xã tổ chức được gần 10 lớp cho hơn 300 lao động trong xã học nghề thêu, may mặc, sửa chữa máy móc phục vụ sản xuất nông nghiệp, nuôi trồng thủy sản… qua đó giúp người lao động có việc làm và tăng thu nhập.
Bên cạnh đó, vấn đề tạo việc làm và xuất khẩu lao động cũng được xã quan tâm. Các thủ tục từ vay vốn, hỗ trợ pháp lý đều được xã tạo điều kiện giúp cho người lao động được tiếp cận với thị trường nước ngoài, tích lũy được nguồn vốn để xây dựng nhà cửa, sản xuất kinh doanh, áp dụng vào việc đầu tư sản xuất nông nghiệp, thoát nghèo bền vững. Hiện tại toàn xã có khoảng 40 lao động tham gia xuất khẩu lao động tại các nước với mức thu nhập bình quân từ 15 - 20 triệu đồng/tháng. Cùng với đó, các hình thức bảo trợ xã hội đối với hộ nghèo, hộ cận nghèo cũng được bảo đảm như hỗ trợ về y tế, về giáo dục đào tạo, hỗ trợ tiền điện, 100% hộ nghèo được cấp thẻ bảo hiểm y tế.
Với những giải pháp thiết thực và đồng bộ, công tác giảm nghèo của xã Quang Trung đã đạt được những kết quả quan trọng. Đời sống hộ nghèo, hộ cận nghèo từng bước được cải thiện, chính sách an sinh xã hội được bảo đảm từ đó thúc đẩy kinh tế - xã hội của xã ngày càng phát triển.
Nguyễn Cường
Tin cùng chuyên mục
- LỜI CẢM TẠ 05.06.2024 | 12:40 PM
- Lấy ý kiến nhân dân đối với các tập thể, cá nhân đề nghị xét tặng danh hiệu “Anh hùng Lao động”, Huân chương các loại, các hạng 06.03.2024 | 11:06 AM
- Đồng chí Trần Thị Bích Hằng, Phó Chủ tịch UBND tỉnh thăm, chúc tết một số địa phương, đơn vị 06.02.2024 | 18:43 PM
- Thăm hỏi, động viên gia đình chiến sĩ công an hy sinh trong khi làm nhiệm vụ 23.09.2023 | 15:05 PM
- Hướng dẫn cách thay ảnh đại diện có kèm avatar frame ngày Chuyển đổi số quốc gia 10/10/2023 21.09.2023 | 16:00 PM
- Chuyển đổi số báo chí, bài học và kinh nghiệm rút ra 09.08.2023 | 22:20 PM
- Ngày đón anh trở về 26.07.2023 | 16:31 PM
- Hội LHPN huyện Vũ Thư: Tập huấn nghiệp vụ công tác xã hội đối với trẻ tự kỷ 23.07.2023 | 09:50 AM
- Thành phố: Tri ân người có công 21.07.2023 | 09:38 AM
- Lãnh đạo Tổng Công ty Điện lực miền Bắc thăm hỏi, động viên cán bộ, công nhân trực bảo đảm điện mùa nắng nóng 19.05.2023 | 15:58 PM
Xem tin theo ngày
-
Đoàn đại biểu tỉnh Thái Bình viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Lãnh đạo Đảng, Nhà nước và Mặt trận Tổ quốc viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Hội nghị Ban Thường vụ Tỉnh ủy
- Đồng chí Bí thư Tỉnh ủy: Thăm, tặng quà các gia đình chính sách tại huyện Tiền Hải
- Đồng chí Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng
- Dâng hương tưởng niệm Chủ tịch Hồ Chí Minh, đồng chí Nguyễn Đức Cảnh và các anh hùng liệt sĩ
- Đồng chí Trần Cẩm Tú, Ủy viên Bộ Chính trị, Bí thư Trung ương Đảng, Chủ nhiệm Ủy ban Kiểm tra Trung ương thăm, tặng quà người có công tại Thái Bình
- Đoàn công tác Ủy ban Khoa học Công nghệ và Môi trường của Quốc hội làm việc với UBND tỉnh về khảo sát, thẩm tra dự án Luật Điện lực (sửa đổi)
- Tổ chức trọng thể lễ truy điệu đồng chí Nguyễn Văn Thặng, nguyên Phó Bí thư Tỉnh ủy, nguyên Chủ tịch UBND tỉnh Thái Bình
- Vô cùng thương tiếc đồng chí Tổng Bí thư kính mến!