Cựu giáo chức xã Trọng Quan Góp sức xây dựng quê hương
Trường Mầm non xã Trọng Quan (Đông Hưng). Ảnh Thành Tâm.
Ngay sau khi thành lập Ban Chấp hành hội đã khẩn trương triển khai công tác tổ chức kiện toàn chi hội ở 7 thôn, ban hành quy chế hoạt động, phân công nhiệm vụ cho từng thành viên Ban Chấp hành, quy định thu - chi tài chính xây dựng quỹ hội phù hợp với yêu cầu thực tế. Đồng thời triển khai kế hoạch hoạt động của hội, xây dựng “Hội Cựu giáo chức vững mạnh, xây dựng gia đình cựu giáo chức gương mẫu” nên hội viên cựu giáo chức đều giữ vững được bản chất người giáo viên nhân dân, thực hiện mọi chủ trương, đường lối của Đảng, chính sách, pháp luật của Nhà nước và quy định của địa phương, tham gia sinh hoạt đoàn thể đều đặn ở khu dân cư.
Tuy tuổi cao sức yếu, nhiều hội viên cựu giáo chức vẫn hăng hái tham gia trong các tổ chức chính trị - xã hội của địa phương như: Chủ tịch Hội Khuyến học, Chủ tịch Hội Nạn nhân chất độc da cam/Điôxin, trưởng, phó ban thanh tra nhân dân, Phó ban Tuyên giáo Đảng ủy, Phó Chủ tịch Mặt trận Tổ quốc... Phong trào khuyến học, khuyến tài, xây dựng gia đình văn hóa, gia đình hiếu học, gia đình không mắc các tệ nạn xã hội đều được cựu giáo chức tham gia nghiêm túc, 100% gia đình cựu giáo chức đều đạt danh hiệu gia đình văn hóa, gia đình hiếu học và gia đình không có tệ nạn xã hội.
Hưởng ứng các cuộc vận động từ thiện, góp quỹ vì biển đảo, cựu giáo chức Trọng Quan đã ủng hộ 2.765.000 đồng. Hội Cựu giáo chức rất quan tâm chăm sóc đời sống tinh thần, vật chất cho hội viên, đã xây dựng được quỹ hội 23 triệu đồng.
Năm 2014, Hội đã tổ chức mừng thọ thăm hỏi 24 hội viên và thân nhân hội viên ốm đau nặng, phúng viếng và tiễn đưa 4 hội viên và 5 thân nhân hội viên qua đời. Công tác thể thao văn nghệ cũng được nhiều hội viên tích cực tham gia, 20 hội viên tham gia câu lạc bộ dưỡng sinh, 8 hội viên tham gia câu lạc bộ thơ, một số hội viên thường xuyên viết tin, bài cho Đài Truyền thanh xã và Đài Truyền thanh huyện...
Trong quá trình xây dựng nông thôn mới có 100% cựu giáo chức tham gia đóng góp vốn để thực hiện các tiêu chí. Những hội viên còn sức khỏe hăng hái tham gia lao động cùng với nhân dân nơi cư trú làm đường giao thông nông thôn. Việc đóng góp thêm vật chất xây dựng nông thôn mới, 28 gia đình cựu giáo chức đã ủng hộ gần 25 triệu đồng và hiến 60,2m2 đất vườn mở rộng đường giao thông. Tiêu biểu là gia đình hội viên Lại Hữu Mạch đã hiến 22m2 đất vườn và ủng hộ 1,4 triệu đồng, gia đình hội viên Phạm Minh Tuấn ủng hộ 2,45 triệu đồng...
Tháng 12/2013, xã Trọng Quan được UBND tỉnh cấp bằng công nhận xã đạt chuẩn quốc gia về xây dựng nông thôn mới, trong đó có phần đóng góp tích cực của Hội Cựu giáo chức góp phần xây dựng quê hương Trọng Quan ngày càng giàu đẹp.
Mạnh Nghiễn
(Trọng Quan, Đông Hưng)
Tin cùng chuyên mục
- LỜI CẢM TẠ 05.06.2024 | 12:40 PM
- Lấy ý kiến nhân dân đối với các tập thể, cá nhân đề nghị xét tặng danh hiệu “Anh hùng Lao động”, Huân chương các loại, các hạng 06.03.2024 | 11:06 AM
- Đồng chí Trần Thị Bích Hằng, Phó Chủ tịch UBND tỉnh thăm, chúc tết một số địa phương, đơn vị 06.02.2024 | 18:43 PM
- Thăm hỏi, động viên gia đình chiến sĩ công an hy sinh trong khi làm nhiệm vụ 23.09.2023 | 15:05 PM
- Hướng dẫn cách thay ảnh đại diện có kèm avatar frame ngày Chuyển đổi số quốc gia 10/10/2023 21.09.2023 | 16:00 PM
- Chuyển đổi số báo chí, bài học và kinh nghiệm rút ra 09.08.2023 | 22:20 PM
- Ngày đón anh trở về 26.07.2023 | 16:31 PM
- Hội LHPN huyện Vũ Thư: Tập huấn nghiệp vụ công tác xã hội đối với trẻ tự kỷ 23.07.2023 | 09:50 AM
- Thành phố: Tri ân người có công 21.07.2023 | 09:38 AM
- Lãnh đạo Tổng Công ty Điện lực miền Bắc thăm hỏi, động viên cán bộ, công nhân trực bảo đảm điện mùa nắng nóng 19.05.2023 | 15:58 PM
Xem tin theo ngày
-
Đoàn đại biểu tỉnh Thái Bình viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Lãnh đạo Đảng, Nhà nước và Mặt trận Tổ quốc viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Hội nghị Ban Thường vụ Tỉnh ủy
- Đồng chí Bí thư Tỉnh ủy: Thăm, tặng quà các gia đình chính sách tại huyện Tiền Hải
- Đồng chí Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng
- Dâng hương tưởng niệm Chủ tịch Hồ Chí Minh, đồng chí Nguyễn Đức Cảnh và các anh hùng liệt sĩ
- Đồng chí Trần Cẩm Tú, Ủy viên Bộ Chính trị, Bí thư Trung ương Đảng, Chủ nhiệm Ủy ban Kiểm tra Trung ương thăm, tặng quà người có công tại Thái Bình
- Đoàn công tác Ủy ban Khoa học Công nghệ và Môi trường của Quốc hội làm việc với UBND tỉnh về khảo sát, thẩm tra dự án Luật Điện lực (sửa đổi)
- Tổ chức trọng thể lễ truy điệu đồng chí Nguyễn Văn Thặng, nguyên Phó Bí thư Tỉnh ủy, nguyên Chủ tịch UBND tỉnh Thái Bình
- Vô cùng thương tiếc đồng chí Tổng Bí thư kính mến!