Kiến Xương Sôi nổi phong trào thi đua “Dân vận khéo”
Một góc khu dân cư thị trấn Thanh Nê (Kiến Xương).
Phong trào thi đua “Dân vận khéo” được tổ chức trên nhiều lĩnh vực với nội dung, hình thức đa dạng, phù hợp với từng đối tượng ở mỗi địa phương, đơn vị. Trong lĩnh vực phát triển kinh tế, nhờ tích cực hướng dẫn áp dụng tiến bộ khoa học kỹ thuật vào sản xuất, một số địa phương đã xây dựng thành công vùng sản xuất chuyên canh, mô hình sản xuất, kinh doanh giỏi. Điển hình như mô hình của ông Trần Văn Lưỡng (xã Quang Hưng) nhận đấu thầu 30 mẫu ruộng để cải tạo, xây dựng mô hình trang trại chăn nuôi tổng hợp, thu lãi hơn 260 triệu đồng/năm. Mô hình cánh đồng mẫu tại xã Vũ Hòa. Các mô hình thi đua mở rộng diện tích trồng cây vụ đông của các xã Vũ An, Quang Trung, Vũ Ninh; chăn nuôi lợn tập trung của Công ty Huy Gia Trang (xã Bình Định); nuôi gà theo quy mô trang trại tại xã An Bồi...
Trong lĩnh vực văn hóa - xã hội, phong trào thi đua “Dân vận khéo” được tổ chức gắn với việc thực hiện cuộc vận động “Toàn dân đoàn kết xây dựng đời sống văn hóa ở khu dân cư”, phong trào khuyến học, khuyến tài; thực hiện chính sách xã hội, hoạt động “Đền ơn đáp nghĩa”. Thông qua phong trào thi đua “Dân vận khéo”, nhiều cộng đồng dân cư thực hiện tốt nếp sống văn minh trong việc cưới, việc tang và lễ hội, giữ gìn và phát huy bản sắc văn hóa dân tộc, bảo đảm vệ sinh môi trường. Một số mô hình đã mang lại hiệu quả thiết thực trong đời sống như “Gia đình ăn ở vệ sinh, ngăn nắp” của Hội Người cao tuổi xã Thanh Tân; “Không có người sinh con thứ ba trở lên” của Hội Liên hiệp Phụ nữ các xã Vũ Sơn, An Bồi; “Thu gom xử lý rác thải, vệ sinh môi trường” của HTX DVNN xã Bình Định... góp phần nâng cao đời sống văn hóa của nhân dân, được nhân dân tích cực hưởng ứng.
Đặc biệt thời gian qua, phong trào thi đua “Dân vận khéo” gắn với chương trình xây dựng nông thôn mới đã tạo được sự đồng thuận cao trong nhân dân ở hầu hết các thôn, xã. Thực hiện tốt quy chế dân chủ ở cơ sở, nhiều địa phương trong huyện đã huy động tối đa nguồn lực trong dân: hiến đất, góp công, góp của làm đường giao thông nông thôn, chỉnh trang đồng ruộng, làm thủy lợi nội đồng. Sau dồn điền đổi thửa, ruộng đất của Kiến Xương còn bình quân 1,6 thửa/hộ. Nhân dân tự nguyện hiến gần 500ha đất nông nghiệp; ủng hộ trên 383 tỷ đồng; tham gia đào đắp trên 3 triệu mét khối đất với hàng nghìn ngày công lao động xây dựng nên những con đường mới khang trang, sạch sẽ, không chỉ thuận tiện cho việc đi lại mà còn phục vụ hiệu quả sản xuất, đời sống sinh hoạt hàng ngày. Đến nay, Kiến Xương có 12 xã được UBND tỉnh công nhận đạt chuẩn nông thôn mới.
Có thể khẳng định, phong trào thi đua “Dân vận khéo” ở Kiến Xương đã tạo sự đồng thuận từ huyện đến cơ sở, phát huy sức mạnh của khối đại đoàn kết toàn dân; giải quyết kịp thời những vấn đề bức xúc, nổi cộm ở cơ sở; phục vụ lợi ích và đáp ứng nhu cầu, nguyện vọng hợp pháp, chính đáng của nhân dân. Sức mạnh ấy góp phần thay đổi diện mạo nông thôn, tạo động lực phát triển kinh tế - xã hội, giữ vững ổn định chính trị, trật tự an toàn xã hội ở địa phương.
Nguyễn Hậu
5 năm (2009 - 2014) xây dựng 795 mô hình, điển hình “Dân vận khéo”. Trong đó:
|
Tin cùng chuyên mục
- Tổ chức chương trình “Cùng ngư dân thắp sáng đèn trên biển” 03.08.2024 | 20:28 PM
- LỜI CẢM TẠ 05.06.2024 | 12:40 PM
- Lấy ý kiến nhân dân đối với các tập thể, cá nhân đề nghị xét tặng danh hiệu “Anh hùng Lao động”, Huân chương các loại, các hạng 06.03.2024 | 11:06 AM
- Đồng chí Trần Thị Bích Hằng, Phó Chủ tịch UBND tỉnh thăm, chúc tết một số địa phương, đơn vị 06.02.2024 | 18:43 PM
- Thăm hỏi, động viên gia đình chiến sĩ công an hy sinh trong khi làm nhiệm vụ 23.09.2023 | 15:05 PM
- Hướng dẫn cách thay ảnh đại diện có kèm avatar frame ngày Chuyển đổi số quốc gia 10/10/2023 21.09.2023 | 16:00 PM
- Chuyển đổi số báo chí, bài học và kinh nghiệm rút ra 09.08.2023 | 22:20 PM
- Ngày đón anh trở về 26.07.2023 | 16:31 PM
- Hội LHPN huyện Vũ Thư: Tập huấn nghiệp vụ công tác xã hội đối với trẻ tự kỷ 23.07.2023 | 09:50 AM
- Thành phố: Tri ân người có công 21.07.2023 | 09:38 AM
Xem tin theo ngày
-
Chủ tịch nước Tô Lâm được bầu làm Tổng Bí thư
- Triển khai quyết định của Ban Thường vụ Tỉnh ủy về công tác cán bộ tại huyện Kiến Xương
- Triển khai quyết định của Ban Thường vụ Tỉnh ủy về công tác cán bộ tại Hưng Hà
- Công bố quyết định bổ nhiệm Phó Chánh Văn phòng Đoàn đại biểu Quốc hội và HĐND tỉnh
- Thường trực Tỉnh ủy chúc mừng Ban Tuyên giáo Tỉnh ủy nhân ngày truyền thống của ngành
- Công bố các quyết định về công tác cán bộ
- Nhiều kết quả tích cực trong thực hiện Chỉ thị số 26 của Bộ chính trị
- Hội thảo khoa học cấp Bộ “Xây dựng nguồn nhân lực chất lượng cao – Đột phá chiến lược phát triển vùng đồng bằng sông Hồng”
- Khen thưởng 55 tập thể, cá nhân trong tổ chức thực hiện các hoạt động kỷ niệm 70 năm ngày giải phóng thị xã Thái Bình, 20 năm xây dựng và phát triển thành phố Thái Bình
- Thắp mãi ngọn lửa tri ân