Hội Người mù huyện Kiến Xương Khó khăn trong tạo việc làm thường xuyên cho hội viên
Người khiếm thị sản xuất tăm tre theo thời vụ tại cơ sở sản xuất và phục hồi chức năng Hội Người mù huyện Kiến Xương.
Cơ sở sản xuất và phục hồi chức năng Hội Người mù huyện Kiến Xương thành lập năm 1982. Trước hiện trạng cơ sở cũ xuống cấp, huyện Kiến Xương đã quan tâm đầu tư xây mới 2 phòng rộng khoảng 90m2. Cơ sở vẫn duy trì hoạt động nhưng chỉ tiến hành sản xuất mỗi năm 2 vụ, mỗi vụ sản xuất 2 tháng (tháng 3, tháng 4 và tháng 9, tháng 10). Với sản lượng tiêu thụ khoảng 10 vạn gói tăm/vụ nên cơ sở chỉ cần 12 lao động làm việc. Mức thu nhập bình quân từ 2 - 2,5 triệu đồng/người/tháng, tuy nhiên chỉ có 4/12 tháng họ có việc làm, các tháng còn lại họ trở về gia đình không có thu nhập thêm. Mặc dù cán bộ, hội viên đã tìm cách để giải quyết bài toán đầu ra cho sản phẩm song do một số nguyên nhân như số lượng sản phẩm người khiếm thị làm ra so với người bình thường thấp, làm thủ công dẫn tới năng suất lao động không cao, chi phí lớn. Bên cạnh đó, do hạn chế về sức khỏe và đi lại nên việc mở rộng, tiếp cận thị trường của người khiếm thị cũng gặp nhiều trở ngại. Hàng năm, các lớp tập huấn, dạy nghề đan làn nhựa, sản xuất hương, tăm tre, chổi rơm nhằm nâng cao tay nghề cho hội viên được Hội Người mù huyện Kiến Xương tổ chức. Cùng với đó, Hội cũng tiến hành sản xuất nhiều mặt hàng nhưng chất lượng, mẫu mã, giá thành không cạnh tranh được với thị trường vì thế các mặt hàng khác buộc phải dừng sản xuất, hiện chỉ còn sản phẩm tăm tre được duy trì.
Chị Lại Thị Na, nhân viên cơ sở sản xuất và phục hồi chức năng Hội Người mù huyện Kiến Xương chia sẻ: Tham gia làm việc tại cơ sở từ năm 1997 tôi thấy công việc sản xuất tăm phù hợp với điều kiện sức khỏe của bản thân. Được làm việc, có thu nhập, tôi có thể giúp đỡ một phần nào đó cho gia đình. Tuy nhiên, việc làm tăm theo thời vụ không ổn định nên số tiền thu được trong 4 tháng lao động sản xuất tôi phải chi tiêu dè sẻn cho cả năm. Vì thế cuộc sống vẫn còn nhiều khó khăn. Bản thân tôi và nhiều anh chị em tại cơ sở mong muốn có việc làm quanh năm để có thu nhập ổn định cuộc sống.
So với nghề sản xuất tăm tre, việc làm trong nghề dịch vụ xoa bóp, bấm huyệt được duy trì thường xuyên hơn với 7 lao động chính. Song hiện nay, cơ sở tẩm quất của Hội vẫn phải thuê địa điểm. Các trang thiết bị chưa được đầu tư dẫn tới chất lượng dịch vụ còn hạn chế, số lượng khách chưa nhiều. Vì thế, Hội rất mong nhận được sự quan tâm, chia sẻ của cộng đồng để có thể xây dựng cơ sở vật chất phát triển dịch vụ, đồng thời mở rộng thị trường tiêu thụ cho sản phẩm tăm, tạo việc làm thường xuyên, giúp người khiếm thị bảo đảm cuộc sống, không trở thành gánh nặng cho gia đình và xã hội.
Hoàng Lanh
Tin cùng chuyên mục
- LỜI CẢM TẠ 05.06.2024 | 12:40 PM
- Lấy ý kiến nhân dân đối với các tập thể, cá nhân đề nghị xét tặng danh hiệu “Anh hùng Lao động”, Huân chương các loại, các hạng 06.03.2024 | 11:06 AM
- Đồng chí Trần Thị Bích Hằng, Phó Chủ tịch UBND tỉnh thăm, chúc tết một số địa phương, đơn vị 06.02.2024 | 18:43 PM
- Thăm hỏi, động viên gia đình chiến sĩ công an hy sinh trong khi làm nhiệm vụ 23.09.2023 | 15:05 PM
- Hướng dẫn cách thay ảnh đại diện có kèm avatar frame ngày Chuyển đổi số quốc gia 10/10/2023 21.09.2023 | 16:00 PM
- Chuyển đổi số báo chí, bài học và kinh nghiệm rút ra 09.08.2023 | 22:20 PM
- Ngày đón anh trở về 26.07.2023 | 16:31 PM
- Hội LHPN huyện Vũ Thư: Tập huấn nghiệp vụ công tác xã hội đối với trẻ tự kỷ 23.07.2023 | 09:50 AM
- Thành phố: Tri ân người có công 21.07.2023 | 09:38 AM
- Lãnh đạo Tổng Công ty Điện lực miền Bắc thăm hỏi, động viên cán bộ, công nhân trực bảo đảm điện mùa nắng nóng 19.05.2023 | 15:58 PM
Xem tin theo ngày
-
Triển khai quyết định của Ban Thường vụ Tỉnh ủy về công tác cán bộ tại huyện Kiến Xương
- Triển khai quyết định của Ban Thường vụ Tỉnh ủy về công tác cán bộ tại Hưng Hà
- Công bố quyết định bổ nhiệm Phó Chánh Văn phòng Đoàn đại biểu Quốc hội và HĐND tỉnh
- Thường trực Tỉnh ủy chúc mừng Ban Tuyên giáo Tỉnh ủy nhân ngày truyền thống của ngành
- Công bố các quyết định về công tác cán bộ
- Nhiều kết quả tích cực trong thực hiện Chỉ thị số 26 của Bộ chính trị
- Hội thảo khoa học cấp Bộ “Xây dựng nguồn nhân lực chất lượng cao – Đột phá phát triển vùng đồng bằng sông Hồng”
- Khen thưởng 55 tập thể, cá nhân trong tổ chức thực hiện các hoạt động kỷ niệm 70 năm ngày giải phóng thị xã Thái Bình, 20 năm xây dựng và phát triển thành phố Thái Bình
- Thắp mãi ngọn lửa tri ân
- Thắp nến tri ân các anh hùng liệt sĩ