Đông Phương đón nhận danh hiệu Anh hùng Lực lượng vũ trang nhân dân thời kỳ kháng chiến chống Pháp
Đồng chí Vũ Đức Hằng, Tỉnh ủy viên, Bí thư Huyện ủy Đông Hưng trao Cờ và Bằng danh hiệu Anh hùng Lực lượng vũ trang nhân dân cho Đảng bộ, nhân dân và lực lượng vũ trang xã Đông Phương.
Trong cuộc kháng chiến chống thực dân Pháp xâm lược, nhân dân Đông Phương đã đoàn kết, kiên cường anh dũng phối hợp với bộ đội chủ lực chiến đấu giành nhiều chiến công vang dội. Lực lượng dân quân, du kích đã đóng góp 14.575 ngày công xây dựng làng kháng chiến, trồng 12.430 mống tre rào làng, đắp 1.620 hầm hố cá nhân. Với những vũ khí thô sơ, quân và dân Đông Phương cùng bộ đội chủ lực đã đánh 47 trận, diệt hàng trăm tên địch, bắt sống, kêu gọi đầu hàng trên 200 tên, phá hủy 19 xe quân sự. Tiếp nối truyền thống lịch sử hào hùng, những chiến công lừng lẫy của quê hương, trong cuộc kháng chiến chống Mỹ cứu nước, Đảng bộ và nhân dân Đông Phương đã đóng góp sức người, sức của cho tiền tuyến với tinh thần “Tất cả cho tiền tuyến, tất cả vì miền Nam ruột thịt”. Kết thúc hai cuộc kháng chiến cứu nước, Đông Phương có 216 người con hy sinh, 265 người là thương binh, bệnh binh, 50 người bị nhiễm chất độc hóa học, 35 bà mẹ được tặng danh hiệu Bà mẹ Việt Nam anh hùng.
Tại buổi lễ, thừa ủy quyền của Chủ tịch nước, đồng chí Vũ Đức Hằng, Tỉnh ủy viên, Bí thư Huyện ủy Đông Hưng đã trao danh hiệu Anh hùng Lực lượng vũ trang nhân dân cho Đảng bộ, nhân dân và lực lượng vũ trang xã Đông Phương.
Mạnh Thắng
Tin cùng chuyên mục
- LỜI CẢM TẠ 05.06.2024 | 12:40 PM
- Lấy ý kiến nhân dân đối với các tập thể, cá nhân đề nghị xét tặng danh hiệu “Anh hùng Lao động”, Huân chương các loại, các hạng 06.03.2024 | 11:06 AM
- Đồng chí Trần Thị Bích Hằng, Phó Chủ tịch UBND tỉnh thăm, chúc tết một số địa phương, đơn vị 06.02.2024 | 18:43 PM
- Thăm hỏi, động viên gia đình chiến sĩ công an hy sinh trong khi làm nhiệm vụ 23.09.2023 | 15:05 PM
- Hướng dẫn cách thay ảnh đại diện có kèm avatar frame ngày Chuyển đổi số quốc gia 10/10/2023 21.09.2023 | 16:00 PM
- Chuyển đổi số báo chí, bài học và kinh nghiệm rút ra 09.08.2023 | 22:20 PM
- Ngày đón anh trở về 26.07.2023 | 16:31 PM
- Hội LHPN huyện Vũ Thư: Tập huấn nghiệp vụ công tác xã hội đối với trẻ tự kỷ 23.07.2023 | 09:50 AM
- Thành phố: Tri ân người có công 21.07.2023 | 09:38 AM
- Lãnh đạo Tổng Công ty Điện lực miền Bắc thăm hỏi, động viên cán bộ, công nhân trực bảo đảm điện mùa nắng nóng 19.05.2023 | 15:58 PM
Xem tin theo ngày
-
Nhiều kết quả tích cực trong thực hiện Chỉ thị số 26 của Bộ chính trị
- Hội thảo khoa học cấp Bộ “Xây dựng nguồn nhân lực chất lượng cao – Đột phá phát triển vùng đồng bằng sông Hồng”
- Khen thưởng 55 tập thể, cá nhân trong tổ chức thực hiện các hoạt động kỷ niệm 70 năm ngày giải phóng thị xã Thái Bình, 20 năm xây dựng và phát triển thành phố Thái Bình
- Thắp mãi ngọn lửa tri ân
- Thắp nến tri ân các anh hùng liệt sĩ
- Cử hành trọng thể Lễ truy điệu và an táng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Tăng cường giám sát việc thực hiện các nghị quyết HĐND tỉnh đã ban hành
- Đoàn đại biểu tỉnh Thái Bình viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Lãnh đạo Đảng, Nhà nước và Mặt trận Tổ quốc viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Hội nghị Ban Thường vụ Tỉnh ủy