Hội nghị trực tuyến toàn quốc Triển khai nhiệm vụ phòng, chống thiên tai năm 2015
Đồng chí Nguyễn Hồng Diên, Phó Bí thư thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh chủ trì tại điểm cầu Thái Bình. Ảnh: Thành Tâm.
Năm 2014, Thủ tướng Chính phủ quyết định hỗ trợ các địa phương, các bộ, ngành bị ảnh hưởng bởi thiên tai 1.538,9 tỷ đồng, 2.000 tấn gạo, 1.400 tấn lúa giống, 267 tấn ngô giống, 17,7 tấn hạt giống rau các loại. Tại Thái Bình, năm 2014, Tỉnh ủy, UBND tỉnh đã lãnh đạo, chỉ đạo kịp thời công tác triển khai, ứng phó, khắc phục hậu quả thiên tai. Toàn tỉnh đã hoàn thành công tác đắp đê, làm kè, xây cống, bảo đảm khối lượng, chất lượng theo kế hoạch; thường xuyên kiểm tra đê, kè, cống, phát hiện và xử lý kịp thời những hư hỏng; chuẩn bị sẵn sàng vật tư, phương tiện, nhân lực ứng phó với bão, lũ theo phương châm 4 tại chỗ…
Phát biểu kết luận hội nghị, đồng chí Hoàng Trung Hải, Ủy viên Trung ương Đảng, Phó Thủ tướng Chính phủ ghi nhận, đánh giá cao các bộ, ngành, các địa phương đã chủ động ứng phó kịp thời với thiên tai, bão lũ, giảm thiệt hại về người và tài sản cho nhân dân và xã hội; công tác điều hành PCLB rất tốt, cấp ủy, chính quyền các địa phương phân công nhiệm vụ rất rõ ràng với tinh thần trách nhiệm cao. Tuy nhiên, Phó Thủ tướng cũng thẳng thắn chỉ ra một số hạn chế trong công tác PCLB, tìm kiếm cứu nạn như: công tác dự báo còn nhiều hạn chế, hệ thống thông tin liên lạc còn yếu, tiến độ đầu tư xây dựng các công trình phòng chống thiên tai còn chậm... Năm 2015 là năm đầu tiên thực hiện Luật Phòng, chống thiên tai, Phó Thủ tướng yêu cầu Ban Chỉ đạo trung ương về phòng, chống thiên tai và các địa phương rà soát trên cơ sở 21 hình thái thiên tai để có hướng tập trung chỉ đạo và giải pháp ứng phó cụ thể; kiện toàn ban chỉ huy phòng, chống thiên tai các địa phương, xử lý nghiêm những thành viên thiếu trách nhiệm; thực hiện các biện pháp phòng, chống hạn, rà soát lại cân bằng cung cầu nước của địa phương mình để từ đó xây dựng phương án đầu tư khẩn cấp cho những vùng thiếu nước; xây dựng phương án ứng phó với siêu bão; đẩy mạnh công tác trồng rừng, đặc biệt là rừng phòng hộ ven biển và rừng chắn sóng. Phó Thủ tướng yêu cầu Bộ Tài chính, Bộ Kế hoạch và Đầu tư tiếp tục huy động nguồn vốn tài trợ nâng cấp hệ thống đê điều, hồ đập, sẵn sàng ứng phó với diễn biến bất thường của thiên tai.
Tiếp thu ý kiến chỉ đạo của Phó Thủ tướng Chính phủ Hoàng Trung Hải, đồng chí Nguyễn Hồng Diên, Phó Bí thư thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh, Trưởng ban Chỉ huy PCLB tỉnh yêu cầu các địa phương trong tỉnh khẩn trương thành lập ban chỉ đạo và phân công cụ thể nhiệm vụ cho các thành viên; kiểm điểm công tác chỉ đạo PCLB năm 2014 và triển khai nhiệm vụ năm 2015; tăng cường kiểm tra các công trình đê, kè, cống trên địa bàn; đẩy nhanh tiến độ thi công các công trình PCLB, không để bị động, bất ngờ; chủ động nạo vét hệ thống kênh mương bảo đảm thông thoáng, sẵn sàng tiêu thoát nước khi có mưa úng. Hai huyện Tiền Hải và Thái Thụy cần kiểm tra các phương tiện đi biển của ngư dân bảo đảm đủ khả năng chống chọi với mưa, bão. Đồng chí Chủ tịch UBND tỉnh cũng yêu cầu thường trực Ban Chỉ huy PCLB tỉnh khẩn trương tổng hợp nhu cầu của các địa phương về xử lý khẩn cấp các công trình PCLB trước mùa mưa bão, hoàn thành trước ngày 2/4; chuẩn bị đầy đủ nội dung cho công tác tổng kết PCLB năm 2014. Các huyện, thành phố và nhà thầu thi công phải hoàn thành các hạng mục công trình PCLB trước ngày 30/4.
Minh Hương
Tin cùng chuyên mục
- LỜI CẢM TẠ 05.06.2024 | 12:40 PM
- Lấy ý kiến nhân dân đối với các tập thể, cá nhân đề nghị xét tặng danh hiệu “Anh hùng Lao động”, Huân chương các loại, các hạng 06.03.2024 | 11:06 AM
- Đồng chí Trần Thị Bích Hằng, Phó Chủ tịch UBND tỉnh thăm, chúc tết một số địa phương, đơn vị 06.02.2024 | 18:43 PM
- Thăm hỏi, động viên gia đình chiến sĩ công an hy sinh trong khi làm nhiệm vụ 23.09.2023 | 15:05 PM
- Hướng dẫn cách thay ảnh đại diện có kèm avatar frame ngày Chuyển đổi số quốc gia 10/10/2023 21.09.2023 | 16:00 PM
- Chuyển đổi số báo chí, bài học và kinh nghiệm rút ra 09.08.2023 | 22:20 PM
- Ngày đón anh trở về 26.07.2023 | 16:31 PM
- Hội LHPN huyện Vũ Thư: Tập huấn nghiệp vụ công tác xã hội đối với trẻ tự kỷ 23.07.2023 | 09:50 AM
- Thành phố: Tri ân người có công 21.07.2023 | 09:38 AM
- Lãnh đạo Tổng Công ty Điện lực miền Bắc thăm hỏi, động viên cán bộ, công nhân trực bảo đảm điện mùa nắng nóng 19.05.2023 | 15:58 PM
Xem tin theo ngày
-
Hội thảo khoa học cấp Bộ “Xây dựng nguồn nhân lực chất lượng cao – Đột phá phát triển vùng đồng bằng sông Hồng”
- Khen thưởng 55 tập thể, cá nhân trong tổ chức thực hiện các hoạt động kỷ niệm 70 năm ngày giải phóng thị xã Thái Bình, 20 năm xây dựng và phát triển thành phố Thái Bình
- Thắp mãi ngọn lửa tri ân
- Thắp nến tri ân các anh hùng liệt sĩ
- Cử hành trọng thể Lễ truy điệu và an táng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Tăng cường giám sát việc thực hiện các nghị quyết HĐND tỉnh đã ban hành
- Đoàn đại biểu tỉnh Thái Bình viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Lãnh đạo Đảng, Nhà nước và Mặt trận Tổ quốc viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Hội nghị Ban Thường vụ Tỉnh ủy
- Đồng chí Bí thư Tỉnh ủy: Thăm, tặng quà các gia đình chính sách tại huyện Tiền Hải