Triển khai kế hoạch Tháng hành động vì an toàn thực phẩm năm 2015
Đồng chí Cao Thị Hải, Tỉnh ủy viên, Phó Chủ tịch UBND tỉnh, Trưởng ban Chỉ đạo liên ngành vệ sinh ATTP tỉnh phát biểu chỉ đạo hội nghị.
Tháng hành động vì ATTP năm 2015 (từ ngày 15/4 - 15/5) được triển khai với chủ đề “Sản xuất, kinh doanh, tiêu dùng rau, thịt an toàn”. Mục tiêu nhằm nâng cao vai trò, trách nhiệm của chính quyền các cấp, người quản lý, ý thức, trách nhiệm của người sản xuất, kinh doanh và nhận thức của người tiêu dùng trong công tác bảo đảm ATTP đối với sản phẩm tiêu dùng hàng ngày, đặc biệt đối với rau và thịt. Tăng cường và nâng cao hiệu quả công tác thanh tra, kiểm tra bảo đảm ATTP rau, thịt tại các cơ sở sản xuất, chế biến, nhập khẩu, lưu thông, buôn bán thực phẩm, đặc biệt là các chợ đầu mối; giảm thiểu ngộ độc thực phẩm từ rau, thịt mất ATTP.
Sau khi nghe các đại biểu đề xuất giải pháp nâng cao chất lượng ATTP, đồng chí Phó Chủ tịch UBND tỉnh đánh giá cao tính chủ động, tích cực của các ngành thành viên trong tham gia thực hiện bảo đảm ATTP thời gian qua; công tác tuyên truyền phong phú; thanh tra, kiểm tra được chú trọng, đã phát hiện, xử lý nhiều vi phạm pháp luật về ATTP; công tác kiểm nghiệm được thực hiện nghiêm túc, đã xác định được nguyên nhân gây ngộ độc thực phẩm. Ðồng chí Phó Chủ tịch UBND tỉnh yêu cầu Tháng hành động vì ATTP năm 2015 cần được triển khai sâu rộng, thu hút sự tham gia vào cuộc của các cấp, các ngành. Cần chú trọng làm tốt công tác tuyên truyền có trọng tâm, trọng điểm, có cảnh báo, khuyến cáo làm chuyển biến nhận thức trong các tầng lớp nhân dân và các cơ sở sản xuất kinh doanh liên quan đến ATTP; chú trọng ngăn chặn thông tin thất thiệt làm giảm uy tín, ảnh hưởng đến hoạt động sản xuất kinh doanh của cơ sở, doanh nghiệp; tiếp tục tăng cường công tác thanh tra, kiểm tra chấp hành pháp luật về ATTP; xây dựng kế hoạch kiểm tra không để một đơn vị cùng lúc có nhiều ngành đến kiểm tra. Ðặc biệt cần tăng cường công tác thanh tra, kiểm tra bảo đảm ATTP trong thời gian diễn ra kỳ thi THPT quốc gia trên địa bàn tỉnh. Chỉ đạo, yêu cầu các doanh nghiệp, cơ sở sản xuất kinh doanh thực phẩm ký cam kết bảo đảm ATTP; tiếp tục duy trì phối hợp liên ngành, phối hợp với các huyện, thành phố thực hiện hiệu quả công tác ATTP trong thời gian tới.
Phạm Dung
Tin cùng chuyên mục
- LỜI CẢM TẠ 05.06.2024 | 12:40 PM
- Lấy ý kiến nhân dân đối với các tập thể, cá nhân đề nghị xét tặng danh hiệu “Anh hùng Lao động”, Huân chương các loại, các hạng 06.03.2024 | 11:06 AM
- Đồng chí Trần Thị Bích Hằng, Phó Chủ tịch UBND tỉnh thăm, chúc tết một số địa phương, đơn vị 06.02.2024 | 18:43 PM
- Thăm hỏi, động viên gia đình chiến sĩ công an hy sinh trong khi làm nhiệm vụ 23.09.2023 | 15:05 PM
- Hướng dẫn cách thay ảnh đại diện có kèm avatar frame ngày Chuyển đổi số quốc gia 10/10/2023 21.09.2023 | 16:00 PM
- Chuyển đổi số báo chí, bài học và kinh nghiệm rút ra 09.08.2023 | 22:20 PM
- Ngày đón anh trở về 26.07.2023 | 16:31 PM
- Hội LHPN huyện Vũ Thư: Tập huấn nghiệp vụ công tác xã hội đối với trẻ tự kỷ 23.07.2023 | 09:50 AM
- Thành phố: Tri ân người có công 21.07.2023 | 09:38 AM
- Lãnh đạo Tổng Công ty Điện lực miền Bắc thăm hỏi, động viên cán bộ, công nhân trực bảo đảm điện mùa nắng nóng 19.05.2023 | 15:58 PM
Xem tin theo ngày
-
Thắp mãi ngọn lửa tri ân
- Thắp nến tri ân các anh hùng liệt sĩ
- Cử hành trọng thể Lễ truy điệu và an táng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Tăng cường giám sát việc thực hiện các nghị quyết HĐND tỉnh đã ban hành
- Đoàn đại biểu tỉnh Thái Bình viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Lãnh đạo Đảng, Nhà nước và Mặt trận Tổ quốc viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Hội nghị Ban Thường vụ Tỉnh ủy
- Đồng chí Bí thư Tỉnh ủy: Thăm, tặng quà các gia đình chính sách tại huyện Tiền Hải
- Đồng chí Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng
- Dâng hương tưởng niệm Chủ tịch Hồ Chí Minh, đồng chí Nguyễn Đức Cảnh và các anh hùng liệt sĩ