Nhiều hoạt động hưởng ứng ngày Môi trường thế giới
Các đại biểu trồng cây lưu niệm tại khuôn viên Trường Đại học Y Dược Thái Bình. Ảnh: Hà Dung
* Sáng ngày 5/6, tại Trường Ðại học Y Dược Thái Bình, Bộ Giáo dục và Ðào tạo phối hợp với Bộ Y tế, Bộ Nông nghiệp và Phát triển nông thôn tổ chức lễ mít tinh hưởng ứng ngày Môi trường thế giới 5/6 và Tuần lễ quốc gia nước sạch và vệ sinh môi trường năm 2015. Tới dự có các đồng chí: Nguyễn Thị Nghĩa, Thứ trưởng Bộ Giáo dục và Ðào tạo; Nguyễn Thanh Long, Thứ trưởng Bộ Y tế; Nguyễn Hoàng Giang, Tỉnh ủy viên, Phó Chủ tịch UBND tỉnh.
Phát biểu hưởng ứng ngày Môi trường thế giới 5/6 và Tuần lễ quốc gia nước sạch và vệ sinh môi trường năm 2015, đồng chí Thứ trưởng Bộ Giáo dục và Ðào tạo và đồng chí Thứ trưởng Bộ Y tế kêu gọi các nhà giáo, cán bộ quản lý, học sinh, sinh viên, các tổ chức, cá nhân hãy hành động thiết thực nhằm thúc đẩy việc thực hiện mục tiêu quốc gia về nước sạch và vệ sinh môi trường; thực hiện tốt việc tăng cường, đổi mới công tác tuyên truyền, vận động thực hiện chủ trương, đường lối của Ðảng, chính sách, pháp luật của Nhà nước về nước sạch và bảo vệ tài nguyên, môi trường...
Sinh viên Trường Đại học Y Dược Thái Bình diễu hành hưởng ứng ngày Môi trường thế giới và Tuần lễ quốc gia Nước sạch và Vệ sinh môi trường. Ảnh: Hà Dung
Tại lễ mít tinh, đồng chí Nguyễn Hoàng Giang, Tỉnh ủy viên, Phó Chủ tịch UBND tỉnh nêu rõ: Thông qua lễ mít tinh và các hoạt động tuyên truyền, hưởng ứng ngày Môi trường thế giới, các em học sinh, sinh viên sẽ có thêm nhiều kiến thức và hiểu biết hơn về môi trường, những vấn đề môi trường sống của chúng ta đang phải đối mặt, từ đó thay đổi hành vi, bằng những hành động nhỏ nhất trong cuộc sống thể hiện trách nhiệm đối với công tác bảo vệ môi trường.
Sau lễ mít tinh đã diễn ra hoạt động trồng cây, diễu hành hưởng ứng ngày Môi trường thế giới, biểu diễn nghệ thuật về chủ đề giữ gìn và bảo vệ môi trường.
* Sáng ngày 5/6, tại bãi biển cồn Vành (xã Nam Phú, huyện Tiền Hải), UBND huyện Tiền Hải tổ chức lễ mít tinh hưởng ứng ngày Môi trường thế giới 5/6, ngày Quốc tế đa dạng sinh học 22/5, ngày Ðại dương thế giới 8/6, Tuần lễ biển và hải đảo Việt
Từ năm 1982, Việt Nam đã tham gia các hoạt động hưởng ứng ngày Môi trường thế giới 5/6 do Liên hợp quốc phát động, trở thành hoạt động rộng khắp trong cả nước, góp phần nâng cao nhận thức của cộng đồng về công tác bảo vệ môi trường, ứng phó với biến đổi khí hậu, phát triển bền vững. Chủ đề ngày Môi trường thế giới năm 2015 là: “Cùng nhau tiêu dùng có trách nhiệm - Vì một trái đất bền vững” nhằm kêu gọi mỗi người, mỗi quốc gia, vùng lãnh thổ hãy bảo vệ trái đất bằng những hành động thiết thực trong sản xuất và tiêu dùng.
Tại Thái Bình, UBND tỉnh đã yêu cầu các sở, ngành, các huyện, thành phố đẩy mạnh công tác thông tin tuyên truyền, đồng thời tổ chức lễ mít tinh, ra quân hưởng ứng các sự kiện trên bằng những việc làm cụ thể; phát hiện, biểu dương, khen thưởng kịp thời cá nhân, tập thể có thành tích xuất sắc trong công tác bảo vệ môi trường, phát triển bền vững, bảo tồn đa dạng sinh học, bảo tồn và phát huy những giá trị tài nguyên biển, hải đảo.
Sau lễ mít tinh, đại diện lãnh đạo các sở, ngành, UBND huyện Tiền Hải cùng các đoàn viên, thanh niên, các em học sinh đã tham gia thu dọn vệ sinh môi trường, trồng cây chắn sóng và thả cá.
Các đại biểu tham gia trồng cây chắn sóng tại cồn Vành, xã Nam Phú (Tiền Hải). Ảnh: Phan Lợi
* Hưởng ứng ngày Môi trường thế giới 5/6, sáng ngày 5/6, tại Trường Ðại học Thái Bình, Ban Thường vụ Tỉnh đoàn tổ chức sân chơi thanh niên với môi trường, thu hút gần 500 đoàn viên, thanh niên đến từ các trường trung học cơ sở, trung học phổ thông, cao đẳng, đại học trên địa bàn tỉnh tham gia.
Tại sân chơi, các đội thi trải qua 3 nội dung: trả lời câu hỏi trắc nghiệm, ô chữ bí mật, đuổi hình bắt chữ liên quan đến công tác bảo vệ môi trường. Ðoàn viên, thanh niên đã hào hứng thể hiện kiến thức, sự hiểu biết của mình về tầm quan trọng của môi trường, tác hại của việc sử dụng hàng hóa tiêu dùng gây ô nhiễm môi trường, từ đó nêu cao ý thức trách nhiệm bảo vệ môi trường, sử dụng tiết kiệm, hiệu quả các nguồn tài nguyên thiên nhiên, lên án những hành vi vi phạm pháp luật về bảo vệ môi trường, đề ra nhiều giải pháp ứng phó với biến đổi khí hậu…
Sân chơi là một trong những hoạt động bổ ích nhằm phát huy vai trò xung kích, tình nguyện của đoàn viên, thanh niên trong việc kêu gọi người dân cùng chung tay bảo vệ môi trường bằng những hành động thiết thực nhất, gắn liền với những hoạt động trong đời sống, trong thói quen sinh hoạt, đặc biệt là trong nhận thức và hành động bảo vệ môi trường.
Nhóm phóng viên
Tin cùng chuyên mục
- Tổ chức chương trình “Cùng ngư dân thắp sáng đèn trên biển” 03.08.2024 | 20:28 PM
- LỜI CẢM TẠ 05.06.2024 | 12:40 PM
- Lấy ý kiến nhân dân đối với các tập thể, cá nhân đề nghị xét tặng danh hiệu “Anh hùng Lao động”, Huân chương các loại, các hạng 06.03.2024 | 11:06 AM
- Đồng chí Trần Thị Bích Hằng, Phó Chủ tịch UBND tỉnh thăm, chúc tết một số địa phương, đơn vị 06.02.2024 | 18:43 PM
- Thăm hỏi, động viên gia đình chiến sĩ công an hy sinh trong khi làm nhiệm vụ 23.09.2023 | 15:05 PM
- Hướng dẫn cách thay ảnh đại diện có kèm avatar frame ngày Chuyển đổi số quốc gia 10/10/2023 21.09.2023 | 16:00 PM
- Chuyển đổi số báo chí, bài học và kinh nghiệm rút ra 09.08.2023 | 22:20 PM
- Ngày đón anh trở về 26.07.2023 | 16:31 PM
- Hội LHPN huyện Vũ Thư: Tập huấn nghiệp vụ công tác xã hội đối với trẻ tự kỷ 23.07.2023 | 09:50 AM
- Thành phố: Tri ân người có công 21.07.2023 | 09:38 AM
Xem tin theo ngày
-
Chủ động ứng phó, hạn chế thấp nhất thiệt hại do lũ gây ra
- Tổng kết 15 năm thực hiện cuộc vận động “Người Việt Nam ưu tiên dùng hàng Việt Nam”
- Khảo sát việc thực hiện chính sách pháp luật về phòng cháy, chữa cháy
- Đề xuất thành lập Hội đồng lúa gạo quốc gia
- Triển khai công tác khảo sát, đo lường Bộ chỉ số DDCI tỉnh Thái Bình năm 2024
- Kỷ niệm 20 năm thành lập Hội Nạn nhân CĐDC/Điôxin tỉnh
- Kết nối giao thương doanh nghiệp Thái Bình với Bangladesh
- Quyết tâm xây dựng Đảng vững mạnh, nước Việt Nam giàu mạnh, dân chủ, công bằng, văn minh
- Công điện khẩn số 06/CĐ-PCTT của Ban Chỉ huy Phòng, chống thiên tai và Tìm kiếm cứu nạn tỉnh Thái Bình
- Chủ tịch nước Tô Lâm được bầu làm Tổng Bí thư