Sẵn sàng chỗ ở giá rẻ, miễn phí phục vụ thí sinh tham dự kỳ thi THPT quốc gia năm 2015
Cụm nhà ở cho học sinh, sinh viên khu I tại tổ 42, phường Quang Trung, thành phố Thái Bình.
Theo dự báo của các ngành chức năng, trong dịp diễn ra kỳ thi THPT quốc gia năm 2015, nhu cầu nghỉ trọ của người dân sẽ tăng cao đột biến. Việc thuê phòng trọ để ở đối với những thí sinh ở xa điểm thi là vấn đề khiến phụ huynh và học sinh quan tâm, lo lắng. Ðể bảo đảm nhu cầu nghỉ trọ của thí sinh và người nhà, Tỉnh đoàn Thái Bình đã triển khai chương trình “Tiếp sức mùa thi” với khoảng 700 tình nguyện viên tham gia. Thông tin về nhà trọ giá rẻ được các tình nguyện viên cung cấp tại tất cả các bến xe và tại nhiều cổng trường. Tùy vào điều kiện của thí sinh, các tình nguyện viên sẽ hướng dẫn và giới thiệu những khu vực tốt nhất và rẻ nhất, gần địa điểm thi để tạo điều kiện thuận lợi cho các thí sinh.
Anh Trần Hữu, Phó Bí thư Tỉnh đoàn cho biết: Kỳ thi THPT quốc gia năm 2015 tại Thái Bình sẽ có hàng nghìn nhà trọ giá rẻ và miễn phí để hỗ trợ thí sinh trên địa bàn thành phố Thái Bình và các huyện nơi kỳ thi diễn ra. Ðến nay, Trường Ðại học Y Dược Thái Bình đã chuẩn bị khoảng 550 chỗ ở miễn phí trong ký túc xá của nhà trường; Ban Quản lý nhà ở sinh viên thành phố Thái Bình chuẩn bị 600 chỗ ở giá rẻ cho thí sinh và người nhà thí sinh. Nhiều gia đình cũng đã ủng hộ chương trình, sẵn sàng tình nguyện cho thí sinh ở miễn phí cùng gia đình. Ngoài ra, Tỉnh đoàn cũng đã huy động đoàn viên, thanh niên trong cơ quan cho các thí sinh có hoàn cảnh khó khăn ở miễn phí tại gia đình...
Với mục đích chung tay giúp đỡ các thí sinh và phụ huynh tham dự kỳ thi THPT quốc gia năm 2015, Ban Quản lý nhà ở sinh viên thành phố Thái Bình sẽ tổ chức chiến dịch hỗ trợ các thí sinh và người nhà ở nội trú tại khu nhà ở cho học sinh, sinh viên trên địa bàn thành phố Thái Bình với mức giá ưu đãi. Khu nhà ở cho sinh viên trên địa bàn Thành phố nằm tại phường Quang Trung. Ðây là vị trí thuận tiện cho thí sinh và người nhà di chuyển đến các địa điểm thi như Trường Cao đẳng Sư phạm, Trường Cao đẳng Y, Trường Cao đẳng Văn hóa Nghệ thuật... Khu nhà ở cho sinh viên trên địa bàn thành phố Thái Bình được xây dựng tại 2 khu, đáp ứng nhu cầu về chỗ ở cho 3.460 học sinh, sinh viên. Hiện nay, tại 2 khu nhà ở cho học sinh, sinh viên đã có gần 80% số phòng được sử dụng với tổng số gần 3.000 học sinh, sinh viên đang theo học tại các trường cao đẳng, đại học và trung học chuyên nghiệp trên địa bàn Thành phố. Ðể tạo điều kiện cho thí sinh và phụ huynh tham dự kỳ thi THPT quốc gia năm 2015, Ban Quản lý nhà ở sinh viên thành phố Thái Bình đã chuẩn bị 600 chỗ ở giá rẻ cho các thí sinh tham dự kỳ thi tại các trường trên địa bàn Thành phố. Trung bình mỗi phòng có diện tích từ 35 - 40m2, bảo đảm điều kiện sinh hoạt cho 6 - 8 người. Các phòng đều được bố trí hệ thống giường tầng, điện chiếu sáng và quạt treo tường, bảo đảm nhu cầu sinh hoạt của các thí sinh và phụ huynh...
![]() | Ông Trần Ðức Tiến, Trưởng ban Quản lý nhà ở sinh viên thành phố Thái Bình
Thực hiện sự chỉ đạo của UBND tỉnh, Ban Quản lý nhà ở sinh viên thành phố Thái Bình đã tích cực phối hợp với Trường Ðại học Y Dược Thái Bình, Tỉnh đoàn lên kế hoạch phục vụ thí sinh và phụ huynh trong suốt những ngày diễn ra kỳ thi. Ðây không chỉ là những hỗ trợ về mặt kinh tế mà còn động viên tinh thần, thể hiện sự đoàn kết, hỗ trợ của xã hội, tiếp thêm sức mạnh giúp các thí sinh có một mùa thi thành công. Hiện tại, tất cả công việc chuẩn bị đã được Ban Quản lý hoàn tất để sẵn sàng đón tiếp và phục vụ các thí sinh và phụ huynh trong kỳ thi THPT quốc gia năm 2015. |
![]() | Chị Trần Thị Kim Trung, tổ 4, phường Trần Lãm, thành phố Thái Bình
Ðây là năm đầu tiên tổ chức kỳ thi “2 trong 1” nên nhu cầu về nhà ở cho các thí sinh và phụ huynh sẽ tăng cao. Trăn trở trước việc nhiều gia đình từ các vùng quê đưa con lên tham dự kỳ thi thuê nhà trọ chật chội, tôi bàn bạc với gia đình dọn dẹp nhà cửa chuẩn bị chỗ ở cho khoảng 20 thí sinh và người nhà thí sinh ở cùng với gia đình. Gia đình sẽ tạo điều kiện hết mức cho các thí sinh và phụ huynh, đặc biệt là các thí sinh có hoàn cảnh khó khăn, gia đình sẽ cho ở miễn phí để các em yên tâm tham gia kỳ thi. Thí sinh, phụ huynh có thể liên hệ với tôi qua số điện thoại 0947.682.828 hoặc tới trực tiếp số nhà 11, tổ 4, phường Trần Lãm, thành phố Thái Bình để xem phòng và đăng ký để nghỉ trọ. |
![]() | Ông Hoàng Văn Rinh, xã Nam Thịnh (Tiền Hải), phụ huynh học sinh Hoàng Tuấn Thành, lớp 12A2, Trường THPT Nam Tiền Hải
Kỳ thi THPT quốc gia năm nay, cháu Thành tham gia thi tại thành phố Thái Bình. Do điều kiện nhà ở xa, tôi sẽ thuê nhà trọ ở lại thành phố Thái Bình trong những ngày diễn ra kỳ thi. Qua các phương tiện thông tin đại chúng, tôi được biết đến các khu nhà ở miễn phí và nhà ở giá rẻ trên địa bàn thành phố Thái Bình. Khi biết được những thông tin trên, tôi cảm thấy rất vui và yên tâm, tôi mong muốn được ở trong các nhà trọ miễn phí hoặc nhà trọ giá rẻ để giảm gánh nặng về kinh tế cho gia đình. |
Phạm Hưng
Tin cùng chuyên mục
- LỜI CẢM TẠ 05.06.2024 | 12:40 PM
- Lấy ý kiến nhân dân đối với các tập thể, cá nhân đề nghị xét tặng danh hiệu “Anh hùng Lao động”, Huân chương các loại, các hạng 06.03.2024 | 11:06 AM
- Đồng chí Trần Thị Bích Hằng, Phó Chủ tịch UBND tỉnh thăm, chúc tết một số địa phương, đơn vị 06.02.2024 | 18:43 PM
- Thăm hỏi, động viên gia đình chiến sĩ công an hy sinh trong khi làm nhiệm vụ 23.09.2023 | 15:05 PM
- Hướng dẫn cách thay ảnh đại diện có kèm avatar frame ngày Chuyển đổi số quốc gia 10/10/2023 21.09.2023 | 16:00 PM
- Chuyển đổi số báo chí, bài học và kinh nghiệm rút ra 09.08.2023 | 22:20 PM
- Ngày đón anh trở về 26.07.2023 | 16:31 PM
- Hội LHPN huyện Vũ Thư: Tập huấn nghiệp vụ công tác xã hội đối với trẻ tự kỷ 23.07.2023 | 09:50 AM
- Thành phố: Tri ân người có công 21.07.2023 | 09:38 AM
- Lãnh đạo Tổng Công ty Điện lực miền Bắc thăm hỏi, động viên cán bộ, công nhân trực bảo đảm điện mùa nắng nóng 19.05.2023 | 15:58 PM
Xem tin theo ngày
-
Nhiều kết quả tích cực trong thực hiện Chỉ thị số 26 của Bộ chính trị
- Hội thảo khoa học cấp Bộ “Xây dựng nguồn nhân lực chất lượng cao – Đột phá phát triển vùng đồng bằng sông Hồng”
- Khen thưởng 55 tập thể, cá nhân trong tổ chức thực hiện các hoạt động kỷ niệm 70 năm ngày giải phóng thị xã Thái Bình, 20 năm xây dựng và phát triển thành phố Thái Bình
- Thắp mãi ngọn lửa tri ân
- Thắp nến tri ân các anh hùng liệt sĩ
- Cử hành trọng thể Lễ truy điệu và an táng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Tăng cường giám sát việc thực hiện các nghị quyết HĐND tỉnh đã ban hành
- Đoàn đại biểu tỉnh Thái Bình viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Lãnh đạo Đảng, Nhà nước và Mặt trận Tổ quốc viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Hội nghị Ban Thường vụ Tỉnh ủy