Tuyên dương 94 gia đình văn hóa tiêu biểu
Đồng chí Cao Thị Hải, Tỉnh ủy viên, Phó Chủ tịch UBND tỉnh trao Bằng khen cho các gia đình văn hóa tiêu biểu
Xây dựng gia đình văn hóa là nhân tố quan trọng góp phần xây dựng thôn làng, tổ dân phố, khu dân cư văn hóa. Trong những năm qua, phong trào xây dựng gia đình văn hóa được triển khai rộng khắp trên địa bàn tỉnh, đạt được nhiều kết quả đáng ghi nhận. Số gia đình văn hóa liên tục tăng qua các năm, năm 2014 toàn tỉnh có 79,5% gia đình đạt danh hiệu “Gia đình văn hóa”. Từ phong trào đã xuất hiện nhiều tấm gương gia đình hiếu học tiêu biểu như gia đình các ông Phạm Duy Thiển (thị trấn Vũ Thư), Trần Quý Cương (xã Đoan Hùng, huyện Hưng Hà), Vũ Thế Giới (phường Tiền Phong, thành phố Thái Bình); gia đình nhiều thế hệ, nền nếp gia phong như gia đình bà Nguyễn Thị Nghĩa ở tổ 8, phường Quang Trung; ông Trần Ngọc Sơn ở xã Vũ Chính (thành phố Thái Bình); gia đình làm kinh tế giỏi như gia đình ông Trần Ngọc Hiếu (xã Thụy Duyên, huyện Thái Thụy), anh Phạm Đức Duy (xã Vũ Lăng, huyện Tiền Hải); gia đình đi đầu trong các hoạt động xã hội, tích cực trong phong trào xây dựng nông thôn mới tại địa phương như gia đình ông Phạm Đức Chỉnh (xã Tây Ninh, huyện Tiền Hải), ông Vũ Công Trứ (phường Hoàng Diệu, thành phố Thái Bình)...
Phát biểu tại hội nghị, đồng chí Cao Thị Hải, Tỉnh ủy viên, Phó Chủ tịch UBND tỉnh ghi nhận những kết quả đạt được trong phong trào xây dựng gia đình văn hóa. Đồng chí yêu cầu thời gian tới, Sở Văn hóa, Thể thao và Du lịch tiếp tục phối hợp với các cấp, các ngành đẩy mạnh công tác tuyên truyền nâng cao nhận thức của mỗi người dân về vai trò, tầm quan trọng của việc duy trì bữa cơm gia đình, tuyên truyền Luật Phòng, chống bạo lực gia đình, Luật Hôn nhân và Gia đình, Luật Bình đẳng giới đến các tầng lớp nhân dân, góp phần nâng cao chất lượng gia đình văn hóa.
Tại hội nghị, 31 gia đình có nhiều thành tích xuất sắc tiêu biểu trong phong trào “Toàn dân đoàn kết xây dựng đời sống văn hóa”, góp phần vào sự phát triển kinh tế - xã hội của tỉnh đã được UBND tỉnh tặng Bằng khen; 63 gia đình văn hóa tiêu biểu được Sở Văn hóa, Thể thao và Du lịch tặng Giấy khen.
Vũ Hường
Tin cùng chuyên mục
- Tổ chức chương trình “Cùng ngư dân thắp sáng đèn trên biển” 03.08.2024 | 20:28 PM
- LỜI CẢM TẠ 05.06.2024 | 12:40 PM
- Lấy ý kiến nhân dân đối với các tập thể, cá nhân đề nghị xét tặng danh hiệu “Anh hùng Lao động”, Huân chương các loại, các hạng 06.03.2024 | 11:06 AM
- Đồng chí Trần Thị Bích Hằng, Phó Chủ tịch UBND tỉnh thăm, chúc tết một số địa phương, đơn vị 06.02.2024 | 18:43 PM
- Thăm hỏi, động viên gia đình chiến sĩ công an hy sinh trong khi làm nhiệm vụ 23.09.2023 | 15:05 PM
- Hướng dẫn cách thay ảnh đại diện có kèm avatar frame ngày Chuyển đổi số quốc gia 10/10/2023 21.09.2023 | 16:00 PM
- Chuyển đổi số báo chí, bài học và kinh nghiệm rút ra 09.08.2023 | 22:20 PM
- Ngày đón anh trở về 26.07.2023 | 16:31 PM
- Hội LHPN huyện Vũ Thư: Tập huấn nghiệp vụ công tác xã hội đối với trẻ tự kỷ 23.07.2023 | 09:50 AM
- Thành phố: Tri ân người có công 21.07.2023 | 09:38 AM
Xem tin theo ngày
-
Chủ tịch nước Tô Lâm được bầu làm Tổng Bí thư
- Triển khai quyết định của Ban Thường vụ Tỉnh ủy về công tác cán bộ tại huyện Kiến Xương
- Triển khai quyết định của Ban Thường vụ Tỉnh ủy về công tác cán bộ tại Hưng Hà
- Công bố quyết định bổ nhiệm Phó Chánh Văn phòng Đoàn đại biểu Quốc hội và HĐND tỉnh
- Thường trực Tỉnh ủy chúc mừng Ban Tuyên giáo Tỉnh ủy nhân ngày truyền thống của ngành
- Công bố các quyết định về công tác cán bộ
- Nhiều kết quả tích cực trong thực hiện Chỉ thị số 26 của Bộ chính trị
- Hội thảo khoa học cấp Bộ “Xây dựng nguồn nhân lực chất lượng cao – Đột phá chiến lược phát triển vùng đồng bằng sông Hồng”
- Khen thưởng 55 tập thể, cá nhân trong tổ chức thực hiện các hoạt động kỷ niệm 70 năm ngày giải phóng thị xã Thái Bình, 20 năm xây dựng và phát triển thành phố Thái Bình
- Thắp mãi ngọn lửa tri ân