Kỳ thi đi qua - Tình người ở lại
Sinh viên tình nguyện hướng dẫn các thí sinh tới địa điểm thi tại xã Đông Thọ (thành phố Thái Bình).
Năm 2015 là năm đầu tiên diễn ra kỳ thi THPT quốc gia theo hình thức "2 trong 1", Đông Thọ có 1 điểm thi duy nhất đặt tại Trường THCS Đông Thọ với 308 thí sinh dự thi. Thấu hiểu khó khăn, vất vả của các thí sinh, xã đã có những hoạt động thiết thực, kịp thời hỗ trợ thí sinh và người nhà thí sinh. Tại những nơi gần điểm thi, lực lượng sinh viên tình nguyện đã túc trực từ sớm để giúp đỡ thí sinh; những bình nước miễn phí có mặt khắp mọi nơi để phục vụ các sĩ tử và người nhà. Theo thống kê, 97% gia đình đã miễn phí tiền trọ, tiền ăn uống và điện nước, 3% thu phí giá rẻ đối với 150 thí sinh và người nhà có nhu cầu ở trọ tại xã. Bà Nguyễn Thị Phúc ở thôn Quang Trung cho hay, hiện gia đình bà đang đón tiếp 3 người nhà và 2 thí sinh. Căn phòng 40m2 được ưu tiên dành cho các sĩ tử và người nhà. Không hề có khoảng cách giữa khách và chủ, nhất là trong bữa ăn khi họ liên tục gắp thức ăn cho nhau, trò chuyện thân mật như người thân trong gia đình. Gia đình ông Phạm Văn Trưng (thôn Quang Trung) là tấm gương tiêu biểu của phong trào tiếp sức mùa thi. Một ngôi nhà rộng 50m2 được gia đình ông dành riêng cho 2 thí sinh và người nhà thí sinh nghỉ ngơi ổn định, miễn phí. Tại thôn Hồng Phong, anh Trần Văn Thành đã nhường căn phòng duy nhất có điều hòa nhiệt độ của gia đình cho thí sinh tham dự kỳ thi. Sự quan tâm, đón tiếp nồng hậu của người dân nơi đây là nguồn động viên lớn lao đối với các thí sinh, giúp các em hoàn thành kỳ thi quan trọng.
Trước kỳ thi quan trọng sau 12 năm đèn sách, mỗi thí sinh mang theo biết bao niềm tin, sự kỳ vọng cùng với đó là những lo lắng của gia đình với những câu hỏi: "Con có ăn ngủ tốt không, sức khỏe có ổn định để không ảnh hưởng đến bài thi hay không?". Nhưng tại nơi đây, không có những phòng trọ với giá cắt cổ, không có xe ôm, kẻ cắp lợi dụng thí sinh ở nơi xa. Tất cả những gì người ta cảm nhận được là sự ấm áp, nồng hậu và sẻ chia. Còn điều gì đáng trân trọng hơn thế. Có câu nói: "Hương thơm của hoa lan chỉ tỏa đi theo một hướng gió nhưng lòng tốt của một người lan tỏa theo mọi hướng". Quả đúng như vậy. Càng ngày, không chỉ ở xã Đông Thọ mà còn ở nhiều địa phương trên khắp cả nước sẽ có ngày càng nhiều hơn những người tốt bụng, những tấm lòng hảo tâm, những nhà trọ, quán ăn với tấm biển "Miễn phí cho thí sinh dự thi". Làm sao tính phí cho những tấm lòng cao cả, cho tình thương và sự quan tâm giữa người với người ấy.
Kết thúc những ngày thi đầy căng thẳng, đội sinh viên tình nguyện lại tận tình đưa các thí sinh và người nhà thí sinh ra bến xe để trở về nhà. Thành công của một kỳ thi sẽ mang lại những nhân tài, mầm non tương lai đất nước. Tiếp sức mùa thi là xới đất, vun trồng cho những mầm non nảy hạt, là tiếp thêm sức mạnh tinh thần cho mỗi thí sinh. Một mùa thi nữa lại đi qua nhưng tình người nơi đây thì vẫn còn đọng lại mãi.
![]() | Ông Hà Phúc Lương, cán bộ văn phòng UBND xã Đông Thọ Nhà tôi cũng từng đưa con đi thi đại học, vất vả thế nào tôi thấu hiểu nên tôi cũng muốn tạo điều kiện cho các cháu để các cháu yên tâm thi cử. Hôm nay tôi đưa các cháu đi thi, lát nữa đón cháu về ăn cơm với gia đình. |
![]() | Bà Đào Thị Liên (xã Đại Hưng, huyện Khoái Châu, tỉnh Hưng Yên) Tôi từng đưa con đi thi đại học, tôi hiểu sự vất vả khi đi tìm phòng trọ cho con nhưng tôi chưa thấy ở đâu đón tiếp thí sinh chu đáo như ở đây. Tất cả mọi người đều rất nhiệt tình. Khi tôi điện về kể cho gia đình, bạn bè tôi nghe, họ đều ngỡ ngàng không thể tin có một xã cho thí sinh ở trọ miễn phí và nhiệt tình với chúng tôi đến vậy. |
![]() | Em Vũ Thị Hương (xã Thụy Hải, huyện Thái Thụy) Em từ xa đến đây rất lo lắng vì sợ không tìm được phòng trọ nhưng may mắn lại được các bác ở đây giúp đỡ, rồi đưa em về tận nhà, chuẩn bị chỗ ăn, ngủ, nghỉ ngơi rất thoải mái cho em. Em cảm thấy rất vui và biết ơn các bác nhiều lắm. |
Vũ Quỳnh Trang
(Thành phố Thái Bình)
Tin cùng chuyên mục
- Tổ chức chương trình “Cùng ngư dân thắp sáng đèn trên biển” 03.08.2024 | 20:28 PM
- LỜI CẢM TẠ 05.06.2024 | 12:40 PM
- Lấy ý kiến nhân dân đối với các tập thể, cá nhân đề nghị xét tặng danh hiệu “Anh hùng Lao động”, Huân chương các loại, các hạng 06.03.2024 | 11:06 AM
- Đồng chí Trần Thị Bích Hằng, Phó Chủ tịch UBND tỉnh thăm, chúc tết một số địa phương, đơn vị 06.02.2024 | 18:43 PM
- Thăm hỏi, động viên gia đình chiến sĩ công an hy sinh trong khi làm nhiệm vụ 23.09.2023 | 15:05 PM
- Hướng dẫn cách thay ảnh đại diện có kèm avatar frame ngày Chuyển đổi số quốc gia 10/10/2023 21.09.2023 | 16:00 PM
- Chuyển đổi số báo chí, bài học và kinh nghiệm rút ra 09.08.2023 | 22:20 PM
- Ngày đón anh trở về 26.07.2023 | 16:31 PM
- Hội LHPN huyện Vũ Thư: Tập huấn nghiệp vụ công tác xã hội đối với trẻ tự kỷ 23.07.2023 | 09:50 AM
- Thành phố: Tri ân người có công 21.07.2023 | 09:38 AM
Xem tin theo ngày
-
Chủ động ứng phó, hạn chế thấp nhất thiệt hại do lũ gây ra
- Tổng kết 15 năm thực hiện cuộc vận động “Người Việt Nam ưu tiên dùng hàng Việt Nam”
- Khảo sát việc thực hiện chính sách pháp luật về phòng cháy, chữa cháy
- Đề xuất thành lập Hội đồng lúa gạo quốc gia
- Triển khai công tác khảo sát, đo lường Bộ chỉ số DDCI tỉnh Thái Bình năm 2024
- Kỷ niệm 20 năm thành lập Hội Nạn nhân CĐDC/Điôxin tỉnh
- Kết nối giao thương doanh nghiệp Thái Bình với Bangladesh
- Quyết tâm xây dựng Đảng vững mạnh, nước Việt Nam giàu mạnh, dân chủ, công bằng, văn minh
- Công điện khẩn số 06/CĐ-PCTT của Ban Chỉ huy Phòng, chống thiên tai và Tìm kiếm cứu nạn tỉnh Thái Bình
- Chủ tịch nước Tô Lâm được bầu làm Tổng Bí thư