Ủy ban nhân dân tỉnh cho ý kiến về Đề án “Khám, chữa bệnh theo yêu cầu tại một số cơ sở y tế công lập”
Đồng chí Phạm Văn Dịu, Tỉnh ủy viên, Giám đốc Sở Y tế báo cáo Đề án "Khám, chữa bệnh theo yêu cầu tại một số cơ sở y tế công lập"
Thực hiện kết luận của đồng chí Chủ tịch UBND tỉnh tại cuộc họp ngày 25/8, Sở Y tế đã cùng 4 bệnh viện thực hiện thí điểm xã hội hóa tập trung hoàn thiện dự thảo Đề án, theo đó, các dịch vụ y tế sẽ thực hiện xã hội hóa gồm: khám bệnh theo yêu cầu; chăm sóc, nuôi dưỡng bệnh nhân tâm thần; chăm sóc, điều trị nội trú theo yêu cầu; dịch vụ kỹ thuật theo yêu cầu. Về cơ sở vật chất, trước mắt, các bệnh viện sử dụng một phần cơ sở vật chất của Nhà nước đầu tư nhưng không làm ảnh hưởng đến việc triển khai nhiệm vụ chính trị được giao, bảo đảm quyền lợi giữa người bệnh khi tham gia hoặc không tham gia khám, chữa bệnh theo yêu cầu. Về quy mô giường bệnh và nhân lực, Bệnh viện Đa khoa tỉnh thực hiện 170 giường bệnh xã hội hóa với nhân lực thực hiện 197 người. Bệnh viện Phụ sản thực hiện 186 giường bệnh xã hội hóa và chia làm hai giai đoạn, giai đoạn 1: 114 giường, nhân lực 104 người; giai đoạn 2 thêm 72 giường, nhân lực thêm 66 người. Bệnh viện Nhi thực hiện 100 giường bệnh, chia làm hai giai đoạn, nhân lực thực hiện 145 người. Bệnh viện Tâm thần thực hiện 120 giường bệnh xã hội hóa, nhân lực thực hiện 38 người…
Sau khi các đại biểu thảo luận, đóng góp ý kiến, tập trung vào vấn đề cơ sở vật chất, nhân lực, nguồn lực thực hiện, cơ chế hạch toán…, đồng chí Phó Chủ tịch UBND tỉnh yêu cầu Sở Y tế tiếp thu các ý kiến đóng góp tại hội nghị, hoàn thiện dự thảo Đề án, gửi các sở, ngành tham gia ý kiến cụ thể bằng văn bản. Các sở, ngành trong quá trình đóng góp ý kiến cần phối hợp với Sở Y tế thống nhất làm rõ về cơ sở pháp lý của Đề án bảo đảm theo đúng quy định hiện hành, cơ chế, chính sách thực hiện, ban quản lý khu vực thực hiện xã hội hóa và vấn đề nhân lực, huy động nguồn vốn… Sở Y tế tiếp tục tiếp thu, tổng hợp đầy đủ để hoàn thiện văn bản trình UBND tỉnh.
Hà Dung
Tin cùng chuyên mục
- Tổ chức chương trình “Cùng ngư dân thắp sáng đèn trên biển” 03.08.2024 | 20:28 PM
- LỜI CẢM TẠ 05.06.2024 | 12:40 PM
- Lấy ý kiến nhân dân đối với các tập thể, cá nhân đề nghị xét tặng danh hiệu “Anh hùng Lao động”, Huân chương các loại, các hạng 06.03.2024 | 11:06 AM
- Đồng chí Trần Thị Bích Hằng, Phó Chủ tịch UBND tỉnh thăm, chúc tết một số địa phương, đơn vị 06.02.2024 | 18:43 PM
- Thăm hỏi, động viên gia đình chiến sĩ công an hy sinh trong khi làm nhiệm vụ 23.09.2023 | 15:05 PM
- Hướng dẫn cách thay ảnh đại diện có kèm avatar frame ngày Chuyển đổi số quốc gia 10/10/2023 21.09.2023 | 16:00 PM
- Chuyển đổi số báo chí, bài học và kinh nghiệm rút ra 09.08.2023 | 22:20 PM
- Ngày đón anh trở về 26.07.2023 | 16:31 PM
- Hội LHPN huyện Vũ Thư: Tập huấn nghiệp vụ công tác xã hội đối với trẻ tự kỷ 23.07.2023 | 09:50 AM
- Thành phố: Tri ân người có công 21.07.2023 | 09:38 AM
Xem tin theo ngày
-
Thông báo kết quả kiểm tra việc lãnh đạo, chỉ đạo và tổ chức thực hiện Kết luận số 21-KL/TW tại huyện Hưng Hà
- Phong trào Thi đua Quyết thắng - động lực giúp lực lượng vũ trang Quân khu 3 hoàn thành tốt nhiệm vụ
- Thẩm định hồ sơ Đề án sắp xếp đơn vị hành chính cấp xã trên địa bàn tỉnh Thái Bình giai đoạn 2023 - 2025
- Thăm, tặng quà Bà mẹ Việt Nam anh hùng và các gia đình chính sách
- Cần tăng tốc, bứt phá trong triển khai các dự án quan trọng quốc gia, trọng điểm ngành giao thông vận tải
- Tiếp tục quan tâm lãnh đạo, chỉ đạo công tác xây dựng đội ngũ cán bộ nữ
- Chủ động ứng phó, hạn chế thấp nhất thiệt hại do lũ gây ra
- Tổng kết 15 năm thực hiện cuộc vận động “Người Việt Nam ưu tiên dùng hàng Việt Nam”
- Khảo sát việc thực hiện chính sách pháp luật về phòng cháy, chữa cháy
- Đề xuất thành lập Hội đồng lúa gạo quốc gia