Các phong trào thi đua yêu nước ngày càng lan tỏa mạnh mẽ
Người dân xã Phú Châu (Đông Hưng) góp công, góp sức làm đường nông thôn mới.
5 năm qua, các cấp, các ngành đã quan tâm lựa chọn phong trào, mục tiêu thi đua dân chủ, công khai, sát với thực tế, có trọng tâm, trọng điểm, thu hút được đông đảo cán bộ, đảng viên, nhân dân tham gia, đạt chất lượng, hiệu quả cao trên mọi lĩnh vực của đời sống. Trong sản xuất nông nghiệp, nhiều tập thể, cá nhân đã tích cực ứng dụng tiến bộ khoa học kỹ thuật, đưa giống cây trồng, vật nuôi có năng suất, chất lượng, giá trị kinh tế cao vào sản xuất. Các phong trào thi đua "Lao động giỏi, lao động sáng tạo", "Nâng cao sức cạnh tranh của sản phẩm"… trong lĩnh vực công nghiệp, xây dựng, dịch vụ đã đưa tổng sản phẩm trên địa bàn tỉnh bình quân 5 năm ước tăng 8,04%, cao hơn mức bình quân chung của cả nước. Từ các phong trào thi đua đã xuất hiện nhiều điển hình như: giáo dân Trần Xuân Lưỡng (xã Quang Hưng, Kiến Xương) nhận thầu, cải tạo 12ha ruộng hoang cấy lúa giống, đạt hiệu quả kinh tế cao; ông Phạm Xuân Chiểu (xã Vũ Đoài, Vũ Thư) mạnh dạn nuôi cá lồng trên sông; cánh đồng chuyên màu của nông dân xã Quỳnh Hải (Quỳnh Phụ) cho thu nhập 540 - 800 triệu đồng/ha; Công ty Cổ phần Hoàng Hà, Công ty Lam Sơn, Công ty Bánh kẹo Bảo Hưng… đạt giải thưởng Sao vàng đất Việt, Cúp Thánh Gióng, Cúp Bông hồng vàng.
Đến hết năm 2014, toàn tỉnh có 85 xã đạt chuẩn nông thôn mới (NTM), vượt chỉ tiêu nghị quyết đề ra và hoàn thành sớm trước 1 năm, dự kiến hết năm 2015 sẽ có thêm 80 xã đạt chuẩn NTM. Thành công đó có được không chỉ từ sự chỉ đạo quyết liệt của các cấp, các ngành mà còn do hiệu quả thiết thực của phong trào thi đua "Cả nước chung sức xây dựng NTM". Hưởng ứng phong trào thi đua, các gia đình tự nguyện hiến đất, hiến công trình trên đất, góp công, góp của xây dựng NTM, nhiều người đã ngoài 80 tuổi vẫn dành dụm tiền, vận động con cháu ủng hộ hàng trăm triệu đồng xây dựng NTM như: ông Trần Xuân Ý (xã Tân Lễ, Hưng Hà) ủng hộ trên 2 tỷ đồng; ông Lê Anh Tuấn (xã Tây Phong, Tiền Hải) ủng hộ 3 tỷ đồng… Cán bộ, công chức, viên chức, chiến sĩ lực lượng vũ trang cũng quyên góp từ 2 - 5 ngày lương, thậm chí 10 ngày lương giúp đỡ các xã khó khăn xây dựng NTM.
Trong lĩnh vực giáo dục, đào tạo, phong trào thi đua "Dạy tốt, học tốt", cuộc vận động "Hai không", xây dựng "Trường học thân thiện, học sinh tích cực"… đã góp phần nâng cao chất lượng giáo dục toàn diện, giữ vững và nâng cao kết quả phổ cập giáo dục tiểu học, THCS, tỷ lệ học sinh trúng tuyển vào các trường đại học, cao đẳng và tỷ lệ học sinh đạt giải quốc gia luôn đứng tốp đầu cả nước. Những bông hoa của ngành Giáo dục là cô giáo Mai Thị Bích Nguyện, Hiệu trưởng Trường THCS An Vũ (Quỳnh Phụ) được suy tôn nữ sáng chế xuất sắc nhất năm 2013, phụ nữ Việt Nam tiêu biểu năm 2014; em Vũ Xuân Trung, Trường THPT Chuyên Thái Bình giành Huy chương vàng Olympic Toán quốc tế năm 2015… Các phong trào thi đua thực hiện lời dạy của Bác Hồ "Thầy thuốc như mẹ hiền" và 12 điều y đức, đẩy mạnh ứng dụng tiến bộ khoa học kỹ thuật vào khám và điều trị bệnh cũng góp phần nâng cao chất lượng chăm sóc sức khỏe cho nhân dân ở các tuyến y tế.
Hưởng ứng phong trào thi đua "Phát huy sáng kiến, cải tiến kỹ thuật", nhiều doanh nghiệp đã đầu tư trang thiết bị hiện đại để nâng cao hiệu quả sản xuất, kinh doanh. Đặc biệt, từ phong trào này xuất hiện nhiều gương nông dân, học sinh say mê nghiên cứu khoa học, sáng chế ra các loại máy đem lại lợi ích cho nhiều người. Điển hình là: anh Trần Đại Nghĩa (xã Đông Hoàng, Tiền Hải) sáng chế máy cấy không động cơ, 3 tháng sản xuất cung cấp cho thị trường hàng trăm máy cấy, tạo việc làm cho từ 6 - 10 người; anh Nguyễn Như Lĩnh, chủ doanh nghiệp Điện cơ Thiên Thuận (Thái Thụy) sáng chế ra máy thái bèo; hai em Nguyễn Văn Cương, Nguyễn Văn Hiếu, học sinh Trường THCS Bách Thuận (Vũ Thư) sáng chế thành công máy tuốt hoa hòe… Ngay cả các thương binh cũng hăng hái thi đua yêu nước nhằm khẳng định mình "tàn nhưng không phế" như: thương binh Đào Viết Thoàn không chỉ là lương y giỏi về chữa bỏng mà 27 năm qua đã tận tình cứu chữa người bệnh, miễn tiền thuốc, tiền công cho 2.369 bệnh nhân là đối tượng chính sách, ủng hộ trên 200 triệu đồng xây dựng NTM; thương binh Vũ Văn Sung, 88 tuổi giành 4 năm trợ cấp thương tật ủng hộ làm đường NTM…
Các lực lượng vũ trang với phong trào "Vì an ninh Tổ quốc", "Thi đua quyết thắng", "Tuổi trẻ quân đội học tập và làm theo gương Bác"… đã giữ vững an ninh chính trị, trật tự an toàn xã hội, kiềm chế sự gia tăng của các loại tội phạm, bảo đảm trật tự an toàn giao thông, xây dựng thế trận quốc phòng toàn dân, an ninh nhân dân vững mạnh. Điển hình của các phong trào này là: Phòng Cảnh sát điều tra tội phạm về trật tự xã hội, Công an tỉnh, Trưởng Công an xã Hòa Bình (Vũ Thư), cựu chiến binh Nguyễn Đình Hòe, tổ tự quản an toàn giao thông cống Rút (xã Hùng Dũng, Hưng Hà)…
Hàng ngày, hàng giờ, trên quê hương "5 tấn", ngành ngành đẩy mạnh thi đua, nhà nhà đẩy mạnh thi đua, người người tích cực thi đua để sớm đưa Thái Bình trở thành tỉnh NTM, gương mẫu về mọi mặt.
5 năm (2010 - 2015), toàn tỉnh có * 10 tập thể được tặng Huân chương Độc lập các hạng |
Thu Hiền
Tin cùng chuyên mục
- LỜI CẢM TẠ 05.06.2024 | 12:40 PM
- Lấy ý kiến nhân dân đối với các tập thể, cá nhân đề nghị xét tặng danh hiệu “Anh hùng Lao động”, Huân chương các loại, các hạng 06.03.2024 | 11:06 AM
- Đồng chí Trần Thị Bích Hằng, Phó Chủ tịch UBND tỉnh thăm, chúc tết một số địa phương, đơn vị 06.02.2024 | 18:43 PM
- Thăm hỏi, động viên gia đình chiến sĩ công an hy sinh trong khi làm nhiệm vụ 23.09.2023 | 15:05 PM
- Hướng dẫn cách thay ảnh đại diện có kèm avatar frame ngày Chuyển đổi số quốc gia 10/10/2023 21.09.2023 | 16:00 PM
- Chuyển đổi số báo chí, bài học và kinh nghiệm rút ra 09.08.2023 | 22:20 PM
- Ngày đón anh trở về 26.07.2023 | 16:31 PM
- Hội LHPN huyện Vũ Thư: Tập huấn nghiệp vụ công tác xã hội đối với trẻ tự kỷ 23.07.2023 | 09:50 AM
- Thành phố: Tri ân người có công 21.07.2023 | 09:38 AM
- Lãnh đạo Tổng Công ty Điện lực miền Bắc thăm hỏi, động viên cán bộ, công nhân trực bảo đảm điện mùa nắng nóng 19.05.2023 | 15:58 PM
Xem tin theo ngày
-
Hội nghị Ban Thường vụ Tỉnh ủy
- Đồng chí Bí thư Tỉnh ủy: Thăm, tặng quà các gia đình chính sách tại huyện Tiền Hải
- Đồng chí Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng
- Dâng hương tưởng niệm Chủ tịch Hồ Chí Minh, đồng chí Nguyễn Đức Cảnh và các anh hùng liệt sĩ
- Đồng chí Trần Cẩm Tú, Ủy viên Bộ Chính trị, Bí thư Trung ương Đảng, Chủ nhiệm Ủy ban Kiểm tra Trung ương thăm, tặng quà người có công tại Thái Bình
- Đoàn công tác Ủy ban Khoa học Công nghệ và Môi trường của Quốc hội làm việc với UBND tỉnh về khảo sát, thẩm tra dự án Luật Điện lực (sửa đổi)
- Tổ chức trọng thể lễ truy điệu đồng chí Nguyễn Văn Thặng, nguyên Phó Bí thư Tỉnh ủy, nguyên Chủ tịch UBND tỉnh Thái Bình
- Vô cùng thương tiếc đồng chí Tổng Bí thư kính mến!
- Thông cáo đặc biệt về Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng