Phát huy vai trò của phụ nữ trong xây dựng, phản biện xã hội, giám sát thực thi pháp luật
Tôi đã được tham dự nhiều buổi hội thảo lấy ý kiến đóng góp về các dự thảo luật do Quốc hội, Hội LHPN tỉnh tổ chức và có một điểm chung là dù trên cương vị nào thì cán bộ, hội viên phụ nữ cũng tham gia đóng góp nhiều ý kiến, tâm huyết, trách nhiệm, hiệu quả. Không chỉ góp ý về những nội dung liên quan đến quyền lợi, nghĩa vụ của phụ nữ và trẻ em, các chị còn tham gia nhiều ý kiến sát với thực tế cuộc sống, đề nghị sửa đổi cả câu chữ, điều, khoản cho chặt chẽ, thống nhất để sau ban hành luật có tính khả thi cao, đáp ứng tâm tư, nguyện vọng của các tầng lớp nhân dân, sớm đi vào cuộc sống. Chị Hoàng Thị Nguyễn, Chủ tịch Hội LHPN xã Nguyên Xá (Vũ Thư) cho biết: Việc tổ chức góp ý vào các dự thảo luật của Quốc hội giúp chị em nâng cao kiến thức, ý thức được quyền và trách nhiệm của mình trong việc xây dựng, thực thi pháp luật. Tôi mong các cấp, các ngành tạo điều kiện phát huy hơn nữa vai trò của phụ nữ trong xây dựng, giám sát thực thi pháp luật để chị em được nói lên tiếng nói của mình, đóng góp vào các dự thảo luật nhằm bảo vệ quyền lợi hợp pháp của mình.
In hoa văn trên sản phẩm chiếu cói truyền thống của xã Tân Lễ (Hưng Hà). Ảnh: Ngọc Linh
Ghi nhận về vai trò của phụ nữ trong xây dựng, phản biện xã hội và giám sát thực thi pháp luật, đồng chí Phạm Xuân Thường, Trưởng đoàn đại biểu Quốc hội tỉnh cho rằng: Những năm qua, các cấp hội phụ nữ trong tỉnh, đặc biệt các đồng chí nữ lãnh đạo tỉnh, nữ đại biểu Quốc hội đã tích cực tham gia vào các ban, hội đồng tư vấn pháp luật của tỉnh, của địa phương, các hoạt động của Đoàn đại biểu Quốc hội tỉnh, đóng góp nhiều ý kiến chất lượng xây dựng các dự thảo luật bằng hình thức viết tin, bài, tham gia các cuộc hội thảo hoặc tổ chức hội thảo lấy ý kiến đóng góp về các dự thảo luật, như: Luật Bình đẳng giới, Luật Phòng chống bạo lực gia đình, Luật Hôn nhân và gia đình, Luật Bảo hiểm xã hội (sửa đổi), Luật Nghĩa vụ quân sự, Bộ luật Dân sự (sửa đổi)... Từ đầu năm đến nay, các cấp hội đã tổ chức hàng nghìn buổi tuyên truyền, phổ biến, giáo dục pháp luật cho cán bộ, hội viên trên các phương tiện thông tin đại chúng, phát huy hiệu quả hàng trăm tủ sách pháp luật, duy trì nền nếp sinh hoạt các câu lạc bộ trợ giúp pháp lý, tổ chức thi tìm hiểu pháp luật, tổ chức hàng nghìn buổi hội thảo, tọa đàm, sinh hoạt chi, tổ phụ nữ để chị em tham gia ý kiến về các dự thảo luật và dự thảo văn kiện đại hội đảng bộ các cấp, Đại hội Đảng bộ tỉnh lần thứ XIX, Đại hội Đảng toàn quốc lần thứ XII... Thông qua đó đã góp phần nâng cao nhận thức, hiểu biết về pháp luật cho hội viên, phụ nữ; phát huy vai trò dân chủ trực tiếp, dân chủ đại diện, vai trò phản biện xã hội trong việc tham gia, giám sát thực hiện quy chế dân chủ ở cơ sở và xây dựng pháp luật. Ngoài ra, các cấp hội còn phối hợp với ngành Tư pháp mở 19 lớp chuyên đề tuyên truyền kiến thức pháp luật, gần 40 buổi trợ giúp pháp lý, thu hút gần 7.000 hội viên, phụ nữ tham gia; tổ chức các đợt giám sát chuyên đề, qua đó phát hiện và kiến nghị với các cơ quan chức năng giải quyết một số vụ vi phạm quyền, lợi ích hợp pháp của phụ nữ, trẻ em; phối hợp tham gia nhiều hoạt động giám sát thực thi chính sách pháp luật trên địa bàn; cử cán bộ hội tham gia các tổ hòa giải, góp phần hòa giải thành công nhiều vụ việc phức tạp ngay từ cơ sở... Các cấp hội phụ nữ đã tích cực tham mưu, đề xuất tăng nguồn cán bộ nữ, cán bộ hội tham gia cấp ủy các cấp, Quốc hội và HĐND.
Để phát huy hơn nữa vai trò của phụ nữ trong xây dựng, phản biện xã hội và giám sát thực thi pháp luật, theo ông Phạm Xuân Thường, thời gian tới, Hội LHPN tỉnh cần tiếp tục chỉ đạo, định hướng cho các cấp hội lựa chọn những vấn đề giám sát, phản biện xã hội sát với chức năng, nhiệm vụ, với đời sống của cán bộ, hội viên. Tổ chức bồi dưỡng cho cán bộ hội về kỹ năng nghiên cứu, xây dựng, đề xuất chính sách, thực hiện phản biện xã hội, tư vấn pháp luật, giải quyết đơn, thư, kỹ năng tham gia các ban, hội đồng tư vấn pháp luật; tham mưu, đề xuất với Đảng tạo nguồn quy hoạch, đào tạo, bồi dưỡng, giới thiệu cán bộ nữ và giới thiệu nhân sự nữ tham gia cấp ủy, Quốc hội, HĐND.
Thu Hiền
Tin cùng chuyên mục
- Tổ chức chương trình “Cùng ngư dân thắp sáng đèn trên biển” 03.08.2024 | 20:28 PM
- LỜI CẢM TẠ 05.06.2024 | 12:40 PM
- Lấy ý kiến nhân dân đối với các tập thể, cá nhân đề nghị xét tặng danh hiệu “Anh hùng Lao động”, Huân chương các loại, các hạng 06.03.2024 | 11:06 AM
- Đồng chí Trần Thị Bích Hằng, Phó Chủ tịch UBND tỉnh thăm, chúc tết một số địa phương, đơn vị 06.02.2024 | 18:43 PM
- Thăm hỏi, động viên gia đình chiến sĩ công an hy sinh trong khi làm nhiệm vụ 23.09.2023 | 15:05 PM
- Hướng dẫn cách thay ảnh đại diện có kèm avatar frame ngày Chuyển đổi số quốc gia 10/10/2023 21.09.2023 | 16:00 PM
- Chuyển đổi số báo chí, bài học và kinh nghiệm rút ra 09.08.2023 | 22:20 PM
- Ngày đón anh trở về 26.07.2023 | 16:31 PM
- Hội LHPN huyện Vũ Thư: Tập huấn nghiệp vụ công tác xã hội đối với trẻ tự kỷ 23.07.2023 | 09:50 AM
- Thành phố: Tri ân người có công 21.07.2023 | 09:38 AM
Xem tin theo ngày
- Chủ tịch nước Tô Lâm được bầu làm Tổng Bí thư
- Triển khai quyết định của Ban Thường vụ Tỉnh ủy về công tác cán bộ tại huyện Kiến Xương
- Triển khai quyết định của Ban Thường vụ Tỉnh ủy về công tác cán bộ tại Hưng Hà
- Công bố quyết định bổ nhiệm Phó Chánh Văn phòng Đoàn đại biểu Quốc hội và HĐND tỉnh
- Thường trực Tỉnh ủy chúc mừng Ban Tuyên giáo Tỉnh ủy nhân ngày truyền thống của ngành
- Công bố các quyết định về công tác cán bộ
- Nhiều kết quả tích cực trong thực hiện Chỉ thị số 26 của Bộ chính trị
- Hội thảo khoa học cấp Bộ “Xây dựng nguồn nhân lực chất lượng cao – Đột phá chiến lược phát triển vùng đồng bằng sông Hồng”
- Khen thưởng 55 tập thể, cá nhân trong tổ chức thực hiện các hoạt động kỷ niệm 70 năm ngày giải phóng thị xã Thái Bình, 20 năm xây dựng và phát triển thành phố Thái Bình
- Thắp mãi ngọn lửa tri ân