Hội LHPN xã Tân Hòa - "Bờ vai vững chắc” của chị em
Phụ nữ Tân Hòa tích cực phát triển kinh tế gia đình.
Chúng tôi về xã Tân Hòa đúng thời điểm bà con nông dân tập trung cao cho sản xuất vụ xuân. Công việc nhà nông tuy không nhẹ nhàng với phụ nữ nhưng trên các xứ đồng vẫn luôn rôm rả tiếng cười nói của chị em. Quần áo còn lấm lem bùn đất, chị Trần Thị Hiền, Phó Chi hội trưởng Chi hội Phụ nữ thôn Đại Hội chia sẻ: Bản thân tôi tự giác làm trước và vận động chị em trong thôn đẩy nhanh tiến độ gieo cấy toàn bộ diện tích lúa xuân của gia đình. Sau đó, Chi hội sẽ huy động chị em nhận khoán một số diện tích tạo thêm kinh phí xây dựng quỹ chi hội. Mỗi vụ nhận cấy từ 3 - 5 sào lúa kết hợp với tiết kiệm chi tiêu, đến nay, Chi hội có tổng số quỹ 45 triệu đồng, góp phần hỗ trợ nhiều hội viên có hoàn cảnh khó khăn vay vốn phát triển sản xuất. Đặc biệt, từ nguồn quỹ này, Chi hội có điều kiện tổ chức các hoạt động nâng cao đời sống vật chất, tinh thần cho chị em, tạo sức hút với các phong trào thi đua của Hội.
Chị Bùi Thị Dự, Chủ tịch Hội LHPN xã Tân Hòa cho biết: Mỗi chi hội có một cách làm, một thế mạnh riêng nhưng 7/7 chi hội của xã (6 chi hội thôn, 1 chi hội nhà trường) đều là nơi khởi xướng, thu hút trên 1.800 hội viên đến với các phong trào, cuộc vận động của Hội. Với vai trò là điểm tựa tin cậy bảo vệ quyền lợi của hội viên, Hội LHPN xã luôn chủ động làm tốt công tác tuyên truyền, giáo dục, vận động phụ nữ thực hiện tốt các chủ trương của Đảng, pháp luật Nhà nước, trang bị cho phụ nữ những kiến thức cần thiết về bình đẳng giới, sức khỏe sinh sản, chuyển giao tiến bộ khoa học kỹ thuật… Chị em có kiến thức, kỹ năng, các cấp hội phụ nữ xã tiếp tục tổ chức nhiều hoạt động thiết thực hỗ trợ hội viên phát triển kinh tế, xây dựng gia đình hạnh phúc bền vững và phát huy vai trò của phụ nữ trong xã hội.
Nét nổi bật, 5 năm qua, Hội LHPN xã Tân Hòa đã làm tốt công tác hỗ trợ phụ nữ phát triển kinh tế, giảm nghèo bền vững. Hội đã phối hợp các đơn vị liên quan tổ chức 13 lớp tập huấn chuyển giao kỹ thuật sản xuất và vận động chị em mạnh dạn áp dụng, góp phần tăng giá trị thu nhập từ 96,27 triệu đồng/ha năm 2011 lên 148,2 triệu đồng/ha năm 2015. Hội phối hợp với Ngân hàng Chính sách xã hội nhận ủy thác nguồn vốn với số dư hiện nay là 3,41 tỷ đồng hỗ trợ 162 hộ hội viên đầu tư phát triển sản xuất. Các chi hội hình thành 7 nhóm phụ nữ tiết kiệm, đến nay thu hút 1.269 thành viên tham gia, tiết kiệm trên 652 triệu đồng hỗ trợ 215 lượt phụ nữ nghèo vay để đầu tư sản xuất, tặng 81 thẻ bảo hiểm y tế cho chị em có hoàn cảnh khó khăn… Các cấp hội mở 6 lớp dạy nghề đan làn nhựa, chăn nuôi, trồng trọt, giới thiệu tạo việc làm cho hàng trăm chị em lúc nông nhàn. Nhờ hỗ trợ tích cực của Hội, 5 năm qua, Tân Hòa có 12 hộ hội viên phụ nữ thoát nghèo, góp phần tích cực giảm tỷ lệ hộ nghèo của xã từ 7% năm 2010 đến nay còn 2,41%.
Điều kiện kinh tế gia đình vững chắc giúp hội viên phụ nữ Tân Hòa yên tâm, sôi nổi tham gia các phong trào thi đua khác do Hội phát động. Đồng chí Đỗ Chính Thắng, Bí thư Đảng ủy xã khẳng định: Từ chỗ tập trung chăm lo cho gia đình, đến nay, phụ nữ Tân Hòa đã từng bước tự tin vươn lên tích cực tham gia gánh vác việc làng, việc xã. Nhiệm kỳ 2015 - 2020, tỷ lệ cán bộ nữ tham gia cấp ủy của Tân Hòa đạt 23,1%; xã có 2 nữ bí thư chi bộ, 2 nữ phó trưởng thôn, 6/6 tổ hòa giải cơ sở có hội viên phụ nữ tham gia. Ở cương vị nào các chị cũng tích cực, hoàn thành xuất sắc nhiệm vụ được giao. Đặc biệt, trong xây dựng nông thôn mới, địa phương đã huy động tổng nguồn lực hơn 63 tỷ đồng thì các tầng lớp phụ nữ trong xã đã đóng góp 8,35 tỷ đồng cùng hàng nghìn ngày công lao động, góp phần quan trọng đưa Tân Hòa từ xã mới đạt 8 tiêu chí năm 2011 đến nay đã về đích nông thôn mới.
Hoạt động tích cực, hiệu quả, 5 năm liền, Hội LHPN xã Tân Hòa được Hội LHPN Việt Nam, UBND tỉnh, Hội LHPN tỉnh tặng bằng khen, giấy khen; 6/7 chi hội 5 năm liền đạt danh hiệu xuất sắc.
Quỳnh Lưu
Tin cùng chuyên mục
- LỜI CẢM TẠ 05.06.2024 | 12:40 PM
- Lấy ý kiến nhân dân đối với các tập thể, cá nhân đề nghị xét tặng danh hiệu “Anh hùng Lao động”, Huân chương các loại, các hạng 06.03.2024 | 11:06 AM
- Đồng chí Trần Thị Bích Hằng, Phó Chủ tịch UBND tỉnh thăm, chúc tết một số địa phương, đơn vị 06.02.2024 | 18:43 PM
- Thăm hỏi, động viên gia đình chiến sĩ công an hy sinh trong khi làm nhiệm vụ 23.09.2023 | 15:05 PM
- Hướng dẫn cách thay ảnh đại diện có kèm avatar frame ngày Chuyển đổi số quốc gia 10/10/2023 21.09.2023 | 16:00 PM
- Chuyển đổi số báo chí, bài học và kinh nghiệm rút ra 09.08.2023 | 22:20 PM
- Ngày đón anh trở về 26.07.2023 | 16:31 PM
- Hội LHPN huyện Vũ Thư: Tập huấn nghiệp vụ công tác xã hội đối với trẻ tự kỷ 23.07.2023 | 09:50 AM
- Thành phố: Tri ân người có công 21.07.2023 | 09:38 AM
- Lãnh đạo Tổng Công ty Điện lực miền Bắc thăm hỏi, động viên cán bộ, công nhân trực bảo đảm điện mùa nắng nóng 19.05.2023 | 15:58 PM
Xem tin theo ngày
-
Hội thảo khoa học cấp Bộ “Xây dựng nguồn nhân lực chất lượng cao – Đột phá phát triển vùng đồng bằng sông Hồng”
- Khen thưởng 55 tập thể, cá nhân trong tổ chức thực hiện các hoạt động kỷ niệm 70 năm ngày giải phóng thị xã Thái Bình, 20 năm xây dựng và phát triển thành phố Thái Bình
- Thắp mãi ngọn lửa tri ân
- Thắp nến tri ân các anh hùng liệt sĩ
- Cử hành trọng thể Lễ truy điệu và an táng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Tăng cường giám sát việc thực hiện các nghị quyết HĐND tỉnh đã ban hành
- Đoàn đại biểu tỉnh Thái Bình viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Lãnh đạo Đảng, Nhà nước và Mặt trận Tổ quốc viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Hội nghị Ban Thường vụ Tỉnh ủy
- Đồng chí Bí thư Tỉnh ủy: Thăm, tặng quà các gia đình chính sách tại huyện Tiền Hải